วันเวลาปัจจุบัน 26-09-18 -:- 04:31

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 28 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: เที่ยวตลาดน้ำวัดตะเคียน และรีวิวปั๊มปตท. ประดับดาว ถนนราชพฤก
โพสต์โพสต์แล้ว: 10-04-10 -:- 22:31 
งานมีไม่ทำ เฝ้าแต่บอร์ด
ภาพประจำตัวสมาชิก

.
    วันเสาร์ที่ผ่านมา ผมกับนู๋กุ้งต้องไปทำธุระแถวพระราม 5 หลังจากนั้นมีนัดต่อกับพ่อตาที่บ้านย่านปากเกร็ด นนทบุรี ตอน 2 ทุ่ม แต่ประมาณบ่ายสามก็เสร็จธุระแล้ว อีกตั้งหลายชม.กว่าจะถึงเวลานัด แล้วระหว่างนี้จะไปอยู่ที่ไหนกันดีหล่ะเนี่ย....

นั่งนึกถึงสถานที่ท่องเที่ยวแถวนี้  คุ้นๆ เหมือนเคยเห็น “ตลาดน้ำวัดตะเคียน”  ในรายการโทรทัศน์   จากสะพานพระราม 5 เข้าถนนนครอินทร์ วิ่งมาเรื่อยๆ เกือบจะถึงถนนกาญจนาภิเษก   เห็นป้าย “วัดตะเคียน” เลยแน่ใจว่ามาถูกที่แน่ๆ   ตัดสินใจลองแวะดูซะหน่อยดีกว่า  ขับรถเข้ามาจากปากทางถนนใหญ่ไม่ไกล มีป้ายบอกชัดเจนครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

หลังจากจอดรถเรียบร้อยก็เห็นป้ายผ้าผืนใหญ่ขึงอยู่หน้าโบสถ์ว่า “ขอเชิญลอดโบสถ์ เสือ มังกร หนึ่งเดียวในประเทศ เพื่อความเป็นสิริมงคล” ฝั่งขาเข้าจะเป็นหัวเสืออ้าปากรอ ส่วนขาออกจะเป็นหัวมังกรอ้าปากให้เราออกมา ไม่รอช้าเดินลงไปตามคำเชิญบนป้ายทันที...

รูปภาพ

รูปภาพ

ใครที่จะลงไปเนี่ย ต้องอ่อนน้อมถ่อมตนนะ ไม่งั้นสิทธิ์หัวแตกแน่ เพราะเพดานค่อนข้างต่ำ และก็มีคานเยอะมาก... เมื่อเข้าไปจะมีเอกสารบอกวิธีลอดโบสถ์อย่างถูกต้อง ให้เราหยิบถือและเดินวนพร้อมทำตามวิธีในกระดาษว่าไว้ เท่าที่อ่านดู จะเป็นการล้างสิ่งไม่ดี ไม่เป็นมงคลทั้งหลายที่ติดตัวเราให้ออกไปครับ เดินครบ 3 รอบ ก่อนออกก็รับน้ำมนต์ประพรมให้เป็นสิริมงคลกัน

รูปภาพ

รูปภาพ

พอขึ้นมาก็เดินไปหาตลาดน้ำทันที แต่ตลาดใกล้วายแล้ว ที่นี่มีถึงสี่โมงเย็นเท่านั้นเอง คุณตาคุณยาย พ่อค้าแม่ค้าพายเรือกลับบ้านไปกันเยอะแล้ว เหลืออยู่เพียงไม่กี่เจ้าเท่านั้นที่ยังลอยเรือขายอยู่ อันนี้ไม่รวมร้านขายขนมต่างๆบนฝั่งที่ยังเปิดอยู่เกือบครบ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย AC002 เมื่อ 14-07-10 -:- 17:12, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้:
โพสต์โพสต์แล้ว: 10-04-10 -:- 22:36 

.
    ออกจากวัด ผมวิ่งไปทางวงเวียนนครอินทร์ เลี้ยวซ้ายไปรัตนาธิเบศร์ ถนนราชพฤกษ์ กะว่าจะแวะซื้อกาแฟกินแก้ง่วงซะหน่อย ก็เหลือบเห็นปั๊มปตท. อยู่ทั้งซ้ายและขวา ต่างกันตรงที่ ฝั่งขวามีคำว่า “PTT PARK” พร้อมกับรูปสนามหญ้าเขียวๆ เลยตัดสินใจเลือกฝั่งนี้ ทั้งๆ ที่ต้องกลับไปรถใต้สะพานข้างหน้า แต่มันน่าจะมีอะไรดีกว่าสิใช่มะ...

รูปภาพ

พอเลี้ยวเข้ามาก็รู้สึกตื่นตาตื่นใจนิดหน่อย ปั๊มนี้สถานที่กว้างขวาง มีที่จอดค่อนข้างเยอะ ร้านค้าก็แยะ ที่สำคัญมีพนักงานใส่ชุดซาฟารีสีดำ ทำหน้าที่จัดระเบียบการจอดรถ หาที่จอดให้ และช่วยเข็นรถ เหมือนตามห้างเลย

รูปภาพ

ในนี้มีร้านต่างๆ อยู่พอสมควร ทั้งร้านแว่นท็อปเจริญ, ร้านขายยา, S&P, Haagen-Dazs, BLACK CANYON, KFC, ขนมบ้านอัยการ, ร้านนายอินทร์, ธนาคารกสิกรไทย, ร้านล้างรถ The Keeper, 7-11 และขาดไม่ได้ก็คือ Café Amazon ผมกะนู๋กุ้งชอบ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตอนแรกก็คิดแค่ว่าจะมาแวะซื้อกาแฟกินอย่างเดียว แต่เปลี่ยนใจละ กินมื้อเย็นที่นี่เลยดีกว่า ซักทุ่มค่อยไปต่อเพราะดูแล้วมีอะไรให้ทำได้เรื่อยๆ ไม่ต้องรีบร้อน

รูปภาพ

รูปภาพ

กดตังค์ซะหน่อย จะได้ซื้อขนมไปฝากพ่อตาแม่ยาย...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ยังไม่รู้จะกินอะไร ก็เลยเดินสำรวจไปดู KFC หน่อย สาขานี้นอกจากมีโต๊ะให้นั่งปรกติแล้ว ยังมีแบบ DRIVE THRU ด้วย ก็คือเราขับรถเข้าไปสั่ง จากนั้นก็วนไปรับอีกทาง สะดวกซื้อเข้าบ้าน หรือเป็นมื้อเช้าในรถได้ เพราะเปิดตั้งแต่ 7 โมงเช้าถึง 4 ทุ่มเลย ตอนแรกก็ว่าจะลองครับ แต่เปลี่ยนใจเพราะไม่ได้รีบร้อนนี่นา...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 10-04-10 -:- 22:41 

.
    ด้านหลัง KFC เป็น The Keeper  แต่วันนั้นล้างรถมาแล้ว ไม่งั้นก็อาจจะได้ใช้บริการล้างรถที่นี่ระหว่างกินข้าวเย็น

รูปภาพ

รูปภาพ

เห็นที่เติมลมแบบดิจิตอลแล้วอดไม่ได้ครับ ชอบมากๆ พอได้จังหวะรถว่างปุ๊บ รีบขับรถเข้าไปทันที ปรกติก็ตั้งค่าไว้ที่ 32 ทั้ง 4 ล้อ มีอ่างล้างมืออยู่ด้านหลังจุดเติมลมเลยครับ สะดวกมาก ไม่ต้องเดินไปห้องน้ำเหมือนที่อื่น

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

พูดถึงห้องน้ำ สาขานี้ห้องน้ำสวยและสะอาดมาก มีห้องน้ำสำหรับคนพิการ พร้อมทางลาดสำหรับรถเข็น

รูปภาพ

รูปภาพ

ผมเดินเข้าร้านนู้น ออกร้านนี้ไปๆ มาๆ ก็ 6 โมงแล้ว ตัดสินใจกิน BLACK CANYON ดีกว่า อยากซดน้ำร้อนๆ แซบๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

กินเสร็จก็เกือบทุ่มได้แล้ว ขอปิดท้ายด้วยกาแฟ Amazon Extra ของโปรดแก้ง่วงระหว่างเดินทางต่อไปยังบ้านพ่อตาครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ถ้าใครมีโอกาสผ่านมาใช้ถนนเส้นนี้ ถึงน้ำมันจะไม่หมดก็ลองแวะเข้ามาพักรถ พักคนกับ PTT Park สาขานี้ดูนะครับ ยิ่งค่ำลงบรรยากาศยิ่งน่านั่ง เลยขอเก็บภาพสวยๆ มาฝากกันอย่างเคย...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 11-04-10 -:- 01:44 

มาตามไปเที่ยวตลาดน้ำ

ปั้ม สวย น่าเข้าไปใช้บริการมากอะครับ

ภาพงดงามเช่นเคยครับ  :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 11-04-10 -:- 11:22 

ภาพปั๊มปตท.มุมกว้าง ยามค่ำคืน ถ่ายได้สวยงามจริงๆ ชอบมากเลยครับ :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 11-04-10 -:- 15:51 
มือใหม่ป้ายแดง

ถ้าว่างๆ มาแวะแถวตลาดน้ำอัมพวาบ้างนะครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 11-04-10 -:- 16:42 
แม็กใหม่ ไร้ยาง

ปทต แบบนี้ เดี๋ยวนี้เริ่มมีขึ้นเรื่อยๆแล้ว แถวเส้นกาญจนาภิเษก ช่วงจากบางแคมาบรมราชชนนี ก็มีแบบนี้เหมือนกันครับ

รูปสวยครับ นานๆจะมีรูปปั้มสวยๆมาให้ดูซักกะที :tiny:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 12-04-10 -:- 09:08 

ครบครันจริงๆ ครับปั้มนี้

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 12-04-10 -:- 10:33 
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ

ภาพสวยเหมือนเดิมเลยนะคะโดยเฉพาะเวลากลางคืน :lol:  :twisted:  :P

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: 000
โพสต์โพสต์แล้ว: 12-04-10 -:- 14:31 

อยู่ตรงบ้านเลย ไม่เคยรู้ว่ามี...วันหยุดนี้ต้องไปลอง
ขอบคุณครับพี่เนม :tiny:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 13-04-10 -:- 19:11 

:mrgreen:   ไปตอนกลางคืนแล้วรอถ่ายรูปสิครับ  ลมเย็นๆ แสงสวยๆ น่าถ่ายรูป กะ นั่งเล่นมากครับ  :tiny:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 14-04-10 -:- 09:44 

เจอฝีภาพจากน้าเนมเนมเข้าไป ปั้มน้ำมันก็น่าเที่ยวขึ้นมาเลยอ่ะครับ  :lol:
ภาพแจ๋มมากครับ :thankyou

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 17-04-10 -:- 19:21 

ปั้ม ปตท. เดี๋ยวนี้เค้าทันสมัยนะเนี่ย ผมว่าทำเหมือนกับห้างเลยอ้ะ
มีคนมาจัดระเบียบที่จอดรถด้วย ชอบๆ ร้านอาหารเยอะมาก
ผมว่าวันเดียวผมคงกินไม่หมดทั้งปั้ม ต้องเป็นขาประจำหน่อยแล้วครับ
ไม่ไกลบ้านผมเลยนะเนี่ย

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 20-04-10 -:- 12:22 
Altis-Club Mania
Altis-Club Mania

ความงดงาม...ที่คาดไม่ถึง..
:thankyou

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 20-04-10 -:- 12:40 
Altis เข้าสายเลือด
Altis เข้าสายเลือด

งามหลายๆ :wink:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 20-04-10 -:- 14:29 

อีกหน่อยชวนสาวเที่ยว ปตท แน่ๆ เลย มีทู๊กอย่าง :wink:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 20-04-10 -:- 17:01 

รูปสวยครับ สามารถเปลี่ยนสถานที่ธรรมดาๆ ให้ไม่ธรรมดาได้ ด้วยมุมมองที่ไม่ธรรมดาของคุณเนม

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 20-04-10 -:- 20:33 

ภาพตอนกลางคืน นี่ใช้ขาตั้งกล้องด้วยมั้ยอะครับ ....... พอจะกระซิบเทคนิคในการถ่ายได้มั้ยครับ

ผมถ่ายทีไร ภาพเบลอทุกที Y_Y ........ อยากได้ภาพสวยๆเยี่ยงนี้บ้างอ่ะ ... :twisted:

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ............  :thankyou

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 21-04-10 -:- 07:32 

KMnO4 เขียน:
ภาพตอนกลางคืน นี่ใช้ขาตั้งกล้องด้วยมั้ยอะครับ ....... พอจะกระซิบเทคนิคในการถ่ายได้มั้ยครับ

ผมถ่ายทีไร ภาพเบลอทุกที Y_Y ........ อยากได้ภาพสวยๆเยี่ยงนี้บ้างอ่ะ ... :twisted:

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ............  :thankyou

ใช้ขาตั้งกล้องครับ ปรับรูรับแสงแคบๆ ชัตเตอร์สปีดนานๆ  แล้วก็ใช้รีโมท พร้อมหน่วงเวลาด้วยครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 21-04-10 -:- 17:44 

ปั๊มหรือนี่ ผมนึกว่า Complex City ซะอีก  :bigeye:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 22-04-10 -:- 13:50 

ภาพสวยครับ   :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 22-04-10 -:- 16:56 
ได้ใส่ Aeropart แล้วจ้า
ได้ใส่ Aeropart แล้วจ้า

AC002 เขียน:
KMnO4 เขียน:

ใช้ขาตั้งกล้องครับ ปรับรูรับแสงแคบๆ ชัตเตอร์สปีดนานๆ  แล้วก็ใช้รีโมท พร้อมหน่วงเวลาด้วยครับ
ครบสูตรเลยนะพี่เนมครับ..  แจ๋วครับ :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 30-04-10 -:- 14:54 

โห...ปั้ม ปตท.ทันสมัยมากๆ สถานที่ดูดีมาก  เดี๋ยวผมจะได้พาลูกไปเที่ยววันหยุดนี้หน่อย ไหนจะมีตลาดน้ำ ไหนจะมีร้านอาหารที่ปั้ม ปตท.อีก ของกินเยอะมากเลย ลูกผมคงอิ่มพุงโตกลับบ้านแน่ๆ ขอบคุณรีวิวดีๆอย่างงี้ คราวหลัง ปั้ม ปตท.พาชาว Altis เที่ยวอีกทีนะ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 03-05-10 -:- 16:37 

ภาพสวยมาเลยค่ะ น่าไปเที่ยวจริงๆด้วย
ขอบคุณที่เข้ามารีวิวที่เที่ยวดีๆ แล้วก็แนะนำปั้มดีๆ ค่ะ
ภาพปั้ม ปตท.ตอนกลางคืน สวยมากจริงๆ
เห็นแล้วอยากไปตอนนี้เลย 555

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 08-05-10 -:- 12:54 

http://www.youtube.com/watch?v=ulOPsPmwOhc&feature=player_embedded

เพลง: The Journey of Life

ร้องโดย: มหาสมุทร บุณยรักษ์

We are travelers...

On life's journey...

So much the same...

And yet so different.

Discovering my world...

So much to learn.

Come together on life's journey.

So wonderful... this life.

There's no strangers here... in this corner.

Our meeting here... is meant to be.

To share with me your life

Your experience

Come together on life's journey

So wonderful... this life

It's magical...

Beautiful...

So wonderful this life.

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 28 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง