วันเวลาปัจจุบัน 20-06-19 -:- 01:49

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 7 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: อุดร - หนองคาย - ลาว
โพสต์โพสต์แล้ว: 26-09-13 -:- 11:07 
งานมีไม่ทำ เฝ้าแต่บอร์ด
ภาพประจำตัวสมาชิก

อยากไปอุดรแฮะ.... บอกนู๋กุ้งไปลอยๆ  

ให้หลังไม่กี่วัน ดันมีโปรช็อคโลกของการบินไทยออกมา  ไปกลับอุดร คนละไม่ถึงพัน!!! เสร็จนู๋กุ้งเลยครับ

ก่อนออกเดินทาง ข่าวว่าพายุจะเข้าพอดี เฮ้อ...  แล้วก็จริงๆ ฝนตกตั้งแต่ตื่นตี 4 ยันขึ้นเครื่องเลยครับ..

รูปภาพ

ไฟล์ทเช้าสุดมั๊งครับ บินประมาณ 7 โมงกับ Thai Smile แอร์สวยน่ารักมากๆ ^__^ มีอาหารว่าง น้ำดื่ม สบายหน่อย  เลือกนั่งส่วนหน้าเครื่องรู้สึกกว้างกว่าท้ายเครื่องนะ

รูปภาพ

เมฆยังเยอะอยู่ รอลุ้นลงที่อุดร...

รูปภาพ

ใกล้จะลงแล้วครับ มุมมองจากด้านบนนี่สวยดี สีเขียวๆ ทั้งนั้น กัปตันบอกว่า ไม่มีฝน รอดละเรา

รูปภาพ

8 โมงกว่าก็ลงมาเรียบร้อย ต่อจากนั้นก็จัดการเรื่องรถเช่า เช่าไว้กับ AVIS นู๋กุ้งไปจองมาในงานเที่ยวไทย ตกวันละ 700  คิด 2 วัน แต่เจอวันหยุดโดนชาร์ทอีก 600  ตอนแรกจะเอาผม 900 กว่า แล้วมีค่าคนขับหน้าเด็กอีกด้วย แหม่...  ต่อรองไปมาก็นั่นแหละครับ เสียอีก 600.- รูดประักันไว้ 2 หมื่นบาท

รูปภาพ

ได้ Vios รุ่น J สีทอง  ล้อข้างนึงมีกะทะ อีกข้าง กะทะหลุด ฮ่าๆ เอากะมันสิ ได้ล้อ 2 ลายเลย  ตรวจเช็คเรียบร้อย กำลังจะแล่นรถออกไป ปรากฏว่า...  เข็มน้ำมันหายไป 1 ขีด -"- อะไรวะ

รูปภาพ

ขับมากินข้าวเช่าที่ร้าน คิงส์โอชา ร้านดังครับ ขายไข่กะทะ หมูยอทอด ขนมปังปิ้ง ราคาไม่แพงนัก

รูปภาพ

รูปภาพ

อันนี้สิ โอชาสมชื่อ...

รูปภาพ

ขับรถออกนอกเมืองไป พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติบ้านเชียง นู๋กุ้งบอกว่า เหมือนมีอะไรดลใจให้อยากมา คนอุดรบางคนยังไม่เคยมาเลยนะ  :lol:

รูปภาพ

วันนี้เป็นวันศุกร์ คนไม่เยอะ แต่ก็มีคณะเด็กๆ นักเรียนมาทำรายงานกันครับ เลยดูไม่วังเวงเกินไป

รูปภาพ

รูปภาพ

ไม่งั้นก็หลอนๆ นะ มีแต่โครงกระดูก เศษของโบราณๆ

รูปภาพ

ดูเสร็จ ก็ขับรถกลับเข้าเมืองมาแวะซื้อของใช้นิดหน่อยที่ เซ็นทรัล อุดร!!!   ลืมเอามาจากบ้าน :P   บรรยากาศ กรุงเทพชัดๆ

รูปภาพ

กว่าจะออกมาจากห้างก็บ่ายกว่าๆ แล้วครับ มุ่งหน้าไป วัดป่าภูก้อน ตอนแรกก็ 2 จิต 2 ใจจะไปดีป่าว เพราะต้องขับจากถนนใหญ่ไปอีก 109 กิโล  :fade:  กว่าจะถึงบ่าย 3 กว่าๆ ถนนไม่ค่อยดี หลุดเยอะมาก ทางผ่านอำเภอ หมู่บ้าน หลงไป 2 หน หลังจากเจอป้ายวัดก็ยังต้องวิ่งไปอีกเกือบ 20 กิโล มีขึ้นเขาชันๆ ด้วย แล้วทั้งถนนมีรถผมคันเดียว...

ยังดีหน่อย ขึ้นมาแล้วเจอนักท่องเที่ยวบ้าง 4-5 คัน โล่งออกไป..

รูปภาพ

อลังดีครับ ใหญ่โต สีสวย ฟ้าก็เปิดให้พอดีด้วย

รูปภาพ

ภายในมีพระนอนองค์ใหญ่มากกก

รูปภาพ

ตอนที่ตัดสินใจมาเนี่ย เพราะเห็นภาพนี้ครับ โดยคิดว่าเป็นเส้นทางผ่านแล้วมีจุดชมวิว มองลงมาเห็นได้ แต่มันไม่ใช่...  ต้องขึ้นเขาไปอีกไกล และช่วงนี้ปิดอยู่เพราะฝนตกถนนลื่น

รูปภาพ

ถ่ายรูปกันอีกพักนึงก็กลับดีกว่า เพราะอีกเป็นร้อยกิโลกว่าจะถึงหนองคาย..

รูปภาพ

รูปภาพ

ขากลับ ก็ขับมาเรื่อยๆ ช่วงไหนเร็วได้ก็เร็ว เพราะ 4 โมงแล้ว ไม่อยากให้มืด ขับไปขับมา มันไม่ได้ออกทางเข้าแฮะ มาโผล่ริมโขง เฉยเลย!!!!  :lol:

รูปภาพ

แต่ก็เป็นเส้นทางที่ไปหนองคายได้เหมือนกัน แถมถนนดีกว่าเยอะ จนสุดท้ายก็มาถึงหนองคาย เก็บของที่พักแล้วออกมาหาข้าวกินที่ร้าน แดง แหนมเนือง  ร้านดังแถวนี้ครับ

รูปภาพ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้:
โพสต์โพสต์แล้ว: 26-09-13 -:- 11:37 

เช้าวันเสาร์ ตื่นมาฝนตกแฮะ...  ขับรถไปกินข้าวร้านทานตะวัน เบื่อไข่กะทะแล้ว เลยกินข้าวต้มแทน  อร่อยดีครับ :D

รูปภาพ

รูปภาพ

เสร็จแล้วก็เก็บของออกเดินทางจะไปลาว  ไปจอดรถที่ กานตนาทัวร์ เสียค่าจอด 50.-  ค่าทำบัตรผ่านแดนไปลาวอีกคนละ 100 นึง มีรถรับส่งให้ถึงด่านครับ

รูปภาพ

ตอนแรก กานตนา ทัวร์ ก็เสนอ คชจให้ 2 คน 2 พันกว่าบาท มีรถตู้รับส่ง พาเที่ยว แต่หาข้อมูลมาแล้วว่า ข้ามไปข้างนู้นถูกกว่า เลยไม่เอา  แต่พอขึ้นรถ 3 ล้อไปด่าน คนขับก็เสนออีกรอบ 2 คน พันเดียว!!  ซึ่งเราก็ต่อรองเหลือ 900.-  ก็ ok ครับ

รูปภาพ

ไกด์เป้นคนลาวชื่ออะไรผมก็ลืมละ วัยรุ่นๆ หน่อย ช่วยบอกขั้นตอน ช่วยบอกทางให้ แล้วก็นั่งรถบัสข้ามสะพานมิตรภาพ ไทย-ลาว ไปด้วยกัน

รูปภาพ

แม่น้ำโขง

รูปภาพ

ถึงต่างประเทศละครับ อิอิ  สปป ลาว  ดูท่าทางให้ความสำคัญกับห้องน้ำมากๆ ...

รูปภาพ

ถึงแล้วก็ต้องเสียค่าเหยียบแผ่นดิน ทำบัตรสมาร์ทการ์ด เอาไว้เสียบเหมือนรถไฟฟ้าเลย เสียบแล้วประตูเปิด เข้าประเืทศเค้าได้ครับ

รูปภาพ

Toyota เยอะนะ ^__^ แต่ ฮุนได เยอะกว่ามากกกกก  ป้ายเหลืองคือรถส่วนบุคคล ป้ายขาวจะเป็นรถสาธารณะ รถรับจ้าง กลับกะเราเนอะ

รูปภาพ

มาขึ้นรถเรากัน เป็น รถตู้ ฮุนได ทั้งคันเรานั่งแค่ 2 คน แอร์เย็นสบาย แต่แอบเห็นดอกยางโล้น น่าหวาดเสียว

รูปภาพ

จากนั้นเค้าก็จะพาแวะที่ต่างๆ ครับ ผ่านที่สำคัญก็จะบอกว่าคืออะไร   อันนี้เป็นร้านซื้อของฝาก

รูปภาพ

แวะพระธาตุหลวง  ฟ้าเปิดให้พอดีเลย เมฆฝั่งนี้สวยมาก

รูปภาพ

คนลาวยิ้มแย้มแจ่มใส...  

รูปภาพ

นี่ครับ รถตู้ที่เรานั่งกัน

รูปภาพ

ไปต่อที่ ประตูชัย  เจอคณะทัวร์ชุดใหญ่ ดูคึกคักดี

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

อยากได้รูปคู่บ้าง ก็ใช้บริการรับถ่ายรูปด่วน ราคาถูกดี 20.-  ถ้าเป็นประเทศเราราคานี้ไม่เคยเจอนะ

รูปภาพ

รูปภาพ

ไปต่อที่หอพระแก้ว   ที่เค้าว่า เราไปยึดพระแก้วเค้ามา  :thankyou

รูปภาพ

รูปภาพ

เดินข้ามมาอีกฝั่งก็จะเป็นวัดสีสะเกด

รูปภาพ

วานให้ลุงแถวนั้นช่วยถ่าย เอียงนิดเอียงหน่อย แต่ก็ได้รูปละกันเนาะ :mrgreen:

รูปภาพ

ปิดท้ายที่วัดศรีเมือง

รูปภาพ

หลังขึ้นรถจะกลับมาที่ด่าน ฝนก็ตกหนักเลย โชคดีจริงๆ

รูปภาพ

หมดทัวร์ลาวแค่นี้เค้าก็พามาส่งที่ด่าน บอกขั้นตอนการกลับไทย จ่ายเงินแล้วแยกย้ายครับ :mrgreen:

รูปภาพ

หลังจากแยกย้ายก็เดินเล่น หาข้าวกิน มี ดิวตี้ฟรีด้วยนะ แต่ไม่รู้จะซื้ออะไร มีห้างเล็กๆ ขายของปลอมเต็มไปหมด รองเท้า กระเป๋า เยอะมากๆ  New Balance คู่ละ 250  FF สตรีคู่ละ 200 อะไรแบบนี้  

รูปภาพ

ซื้อตั๋วรถข้ามมาไทย คนละ 20.-

รูปภาพ

รูปภาพ

ถึงไทยก็มารับรถแล้วกลับมาตลาดท่าเสด็จ

รูปภาพ

จังหวะไม่ดี หลังจากนี้ ฝนลงหนักเลยครับ

รูปภาพ

เงียบเหงาแปลกๆ แม่ค้าบอกว่า คนเอาเงินไปซื้อรถคันแรกหมด....

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 26-09-13 -:- 12:01 

เดินทางต่อไป ศาลาแก้วกู่ อุทยานเทวาลัย (วัดแขก) น่าตื่นตาตื่นใจดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ชอบอะ

รูปภาพ

เด่นมากคงต้องยกไว้รูปปั้นนี้

รูปภาพ

รูปภาพ

ที่ฐานทุกรูปปั้นจะมีคำสอนต่างๆ เขียนไว้  แต่ตอนนั้น แดดร้อนมากๆ คนก็น้อย วังเวงสุดๆ แถมมีคนบ้าเดินๆ อยู่ด้วย น่ากลัว -"- เลยรีบเดินดีกว่า

รูปภาพ

รูปภาพ

ได้เวลากลับมาอุดรแล้ว....

รูปภาพ

ขับๆ มา ฝนตกอย่างหนักอะ  แต่พอเข้าตัวเมืองอุดรก็ซาครับ

รูปภาพ

เข้าที่พักเรียบร้อย นอนดู วอลเล่ย์บอล ไทย vs ญี่ปุ่น กว่าจะจบ มืดละ เลยออกมานั่งกินก๋วยเตี๋ยวหน้า ม.ราชภัฏอุดรธานี  ก๋วยเตี๋ยวที่นี่ เค้ากินแบบใส่ซอสพริกแดงๆ ด้วย ลองไปนิดหน่อย กลัวท้องเสีย

รูปภาพ

เช้าวันกลับ...

ออกไปร้านคิงส์โอชาอีกหน กินข้าวไข่เจียวบ้างละวันนี้ แล้วก็ซื้อขนมปังปิ้งกลับมาฝากคน กทม.

รูปภาพ

กลับไปเช็คเอ้าท์ที่พัก แล้วไป วัดป่าบ้านตาด หลวงตามหาบัว มีหลงนิดหน่อยเพราะป้ายเล็กเหลือเกิน  หรือบาปเราหนาหว่า...  คนเยอะครับ ผมถามว่ามีงานอะไร เค้าบอก ไม่มี คนมาทำบุญกันเฉยๆ

รูปภาพ

อันนี้สงสัยจัง... เค้าไหว้คูลเลอร์น้ำทำไม??

รูปภาพ

กลับจากวัดก็เข้าเมืองมา ผ่าน UD TOWN อันโด่งดัง แต่ยังเช้าไปครับ 10 โมงกว่า  ร้านยังเปิดไม่หมด วัยรุ่นเซ็งอะ ...  

รูปภาพ

ปิดท้ายด้วยมื้อก่อนเที่ยงที่ VT แหนมเนือง ว่าจะไม่กินละ แต่ไหนๆ มาทั้งที ก็ต้องกินเนอะ ผมว่าอร่อยกว่า แดง แหนมเนืองครับ แต่ให้อร่อยสุด แถวๆ บ้านผมก็มีนะ กัลปพฤกษ์นี่เอง  :lamok:

รูปภาพ

ได้เวลากลับ เอารถไปส่งคืนก่อนเที่ยงครึ่ง ทันเวลา  ขีดน้ำมันเต็มถังแบบลุ้นๆ  จำได้ป่าวคับ ตอนผมรับรถมาแล้วมันหายไปขีดนึง พอบ่ายๆ วันนั้นผมก็เติมเต็มถังก่อน ปรากฏว่า กว่าขีดจะหายไป 1 ขีด ผมวิ่งไปเป็นร้อยกิโลเลย ก็เลยเอาบ้าง ก่อนไปวัดป่า ผมเติมไป 200 เอาพอขีดเต็มถัง จากนั้นก็วิ่งเกือบร้อยโลเหมือนกันนะ ขีดยังไม่ตก  :mrgreen:

รูปภาพ

ขากลับเครื่องดีเลย์ 20-30 นาที ได้นั่งช่วงหาง มันแคบกว่าช่วงหัวนิดหน่อยนะ

รูปภาพ

ถึง สวณภ เรียบร้อย บ่าย 4 โมงเย็น นั่ง Taxi กลับบ้าน ฝนก็เทกระหน่ำเลย

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 26-09-13 -:- 12:04 

รูปภาพ

สรุป คชจ.

ตั๋วเครื่องบิน ไปกลับ 2 คน 1800.-
ค่าที่พัก 2 คืน 1000.-
รถเช่า 2000.-
ค่าน้ำมัน ประมาณ 1400.-

ทัวร์ลาว 1000.-
บัตรผ่านแดน 200.-
ค่าเข้าชมสถานที่ต่างๆ 300.-

อื่นๆ ก็ค่าข้าว ค่าขนม ของฝาก  สรุปแล้วก็ ประมาณ หมื่นนิดๆ ครับ  :)

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตอนนั้นทำไมถึงอยากไปอุดร  อาจเพราะมีเพื่อนๆ ในคลับ ในเฟส อยู่อุดรหลายคน ทำให้รู้ว่า เมืองเจริญแล้วนะ ทันสมัยแล้ว เลยอยากไปดูมั๊ง ^__^  ก็ไม่ผิดหวังกับทริปนี้นะครับ สนุกดี อาหารอร่อย ค่าใช้จ่ายไม่เยอะ มีรถติดในเมืองนิดหน่อยเพราะ 4 แยกไฟแดงเยอะมากๆ  

เที่ยวครั้งนี้ก็ไปกัน 2 คนเหมือนเดิม แต่ต่างจากเดิิมตรงที่ มีเพื่อนในเฟสบุ๊คตามไปเที่ยวด้วย ถึงแม้เพื่อนที่อุดรจะไม่ได้มาเจอกัน แต่ก็ส่งข้อความคุยกันผ่านทางเฟสตลอด ทั้งแนะนำ ทั้งคุยเล่น แบบนี้ก็สนุกดีครับ  :mrgreen:

แต่ถ้าถามว่าจะไปอีกมั๊ย... คิดดูก่อนนะ เพราะที่เที่ยวหมดแล้วหนิ  
:lol:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 26-09-13 -:- 19:20 
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ

ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ เหมือนเดินทางไปด้วยเลย  มุมภาพสวยมากครับ บรรยายสนุกเยี่ยมครับ โอกาสหน้าเก็บภาพสวยๆมากฝากอีกนะครับ :monkey05:  :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 28-09-13 -:- 09:50 

nu4503 เขียน:
ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ เหมือนเดินทางไปด้วยเลย  มุมภาพสวยมากครับ บรรยายสนุกเยี่ยมครับ โอกาสหน้าเก็บภาพสวยๆมากฝากอีกนะครับ :monkey05:  :mrgreen:

ขอบคุณครับ :)  :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 05-10-13 -:- 10:26 

ไหนครับน้าป๊อป :twisted:  :twisted:

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 7 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง