วันเวลาปัจจุบัน 19-10-18 -:- 18:29

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์โพสต์แล้ว: 05-02-10 -:- 21:14 
งานมีไม่ทำ เฝ้าแต่บอร์ด
ภาพประจำตัวสมาชิก

สวยแจ่มมากๆเลยครับ  :mrgreen:

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

โพสต์โพสต์แล้ว: 05-02-10 -:- 22:37 

สวยงามครับ ผมอยู่ระยอง ไม่เคยไป  แถมไม่รู้จักอีกต่างหาก

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 05-02-10 -:- 23:42 

ที่อยู่: บ้านอยู่ฝั่งธน แต่กินนอนอยู่ Site งานก่อสร้างแห่งใดแห่งหนึ่งในประเทศนี้
ตามมาเล่ารายละเอียดทริปนี้คร่าวๆนะครับ สำหรับทริปนี้พอดีมี sponsor ให้ ดังนั้นราคาที่ลงไว้เนี่ย ผมถามมาจากคนขับเรือนะครับ เดี๋ยวถ้าได้ราคาจริงๆจะมาลงอีกทีนึง

การเดินทางจะออกจากท่าเรือบ้านเพโดย speed boat ค่าใช้จ่ายไป-กลับประมาณ 4500 ไปได้ 10 คน ใช้เวลา 10-15 นาที

บนเกาะมีบ้านพักของอุทยานมีประมาณ 10 หลังได้ ที่ผมพักเป็นแบบ 2 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ และมีเตียงตรงโถงอีก 2 เตียง รวมนอนเตียงได้ 6 คนต่อหลัง ราคาประมาณ 2000 ต่อคืน

บนเกาะมีไฟฟ้าแบบโซล่าเซลล์ เปิดได้ถึงเที่ยงคืน น้ำจะไหลตั้งแต่ 6 โมงเช้า แต่ในห้องน้ำจะมีถังใบใหญ่ 2 ใบไว้เก็บน้ำได้ ถือว่าน้ำ-ไฟไม่ลำบาก

บนเกาะมีร้านอาหาร สามารถสั่งเป็นมื้อเย็นกับมื้อเช้าได้ โดยมื้อเย็นเค้าจะเตรียมไว้ให้ เพราะพอ 6 โมงเย็นก็จะกลับขึ้นฝั่ง ส่วนตอนเช้าจะมาถึงประมาณ 7 โมงเพื่อเตรียมอาหารเช้าพวกข้าวต้ม ไข่ดาวให้

สถาพบนเกาะจะมีเส้นทางเดินรอบเกาะ มีป้ายบอกทางตลอด ถ้าเดินอย่างเดียวไม่ถึงชั่วโมงก็รอบแล้ว วิวบนเขาสวยใช้ได้เลย บนเกาะจะสงบมาก ไม่พลุกพล่าน คนส่วนใหญ่ที่มาเที่ยวจะมาแบบแวะมาแล้วกลับซะมากกว่า บางทีก็นั่ง banana boat มาจากเสม็ดด้วย

เจ้าหน้าที่ที่นี่ใจดีครับ ผมนั่งคุยด้วยเป็นชั่วโมงเลย แกเล่าเรื่องนู้นเรื่องนี้ให้ฟังเยอะเลย ตั้งแต่เรื่องทะเลยันเรื่องการเมืองทีเดียว  :mrgreen:

สุดท้าย บนเกาะนี้มีหมาพันธ์ผสมตัวนึงชื่อ คุณสมาน ท่าทางจะดีใจที่มีคนมาพัก มันมาเดินไปนู่นไปนี่กับผมตลอดเลย แม้แต่ตื่นแต่เช้าไปดูอาทิตย์ขึ้น มันก็ยังไปนอนเฝ้าเป็นเพื่อนเลย  :tiny:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 05-02-10 -:- 23:50 
Altis เข้าสายเลือด
Altis เข้าสายเลือด

เห็นแล้วอยากไปจังเลย

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 06-02-10 -:- 00:07 

ที่อยู่: บ้านอยู่ฝั่งธน แต่กินนอนอยู่ Site งานก่อสร้างแห่งใดแห่งหนึ่งในประเทศนี้
มาตอบกระทู้ต่อ

wutnuing  :arrow: ขอบคุณที่ชมครับ ราคาบ้านพักตามข้างบนครับ  :D

sompon_z  :arrow:  พระอาทิตย์วันเสาร์ที่ผ่านมาเหมือนกันครับ ต่างกันแค่ของเซินตกน้ำ แต่ของผมตกเขา  :mrgreen:

Go Kim  :arrow: ขอบคุณที่ติดตามครับ ส่วนเรื่องกล้องก็ใช้หนอนน้อย 450D ครับ ใช้ตั้งแต่หัดถ่ายภาพมาปีกว่า จนตอนนี้ก็ยังไม่อยากเปลี่ยน เพราะไม่มีตังค์  :P

AC002  :arrow: จริงๆเท่าที่อ่านหนังสือมาก็น่ากลัวจริงๆน่ะล่ะคุณเนม แต่ใจก็อยากลองก็เลยเสี่ยงเอา แต่คงไม่ลองบ่อยแน่ๆ เพราะยังไม่มีตังค์ซื้อกล้องใหม่เลย  ;-)  แต่เท่าที่ถ่ายมาเห็นเลยว่ากล้องรุ่นเล็กเนี่ยเอา noise ไม่อยู่จริงๆ ถ่ายมาขึ้นเต็มเลย อยากได้พวก 5D มั่งจัง  :fade:

saowanee_jm  :arrow:  ขอบคุณครับ  :tiny:

neungchan  :arrow: คราวหน้าจะเป็นเรื่องไหน คอยติดตามชมกันต่อไปครับ แต่ตอนนี้ขอพยาบาลกล้องซักพักก่อน ทั้งฝุ่นทั้งไอทะเลพรึ่บเลย  :fade:

tanapol  :arrow:  ขอบคุณครับ

hanaka27  :arrow:  ใกล้ๆเองครับ เหมาะสำหรับคนรักความสงบ

กำไรทอง  :arrow:  ขอบคุณที่ติดตามชมครับป้ากำไร เจ้าถิ่นไม่ใช่เหรอ ไม่ลองไปมั่งเหรอครับ  :tiny:

khun_lue  :arrow:  ขอบคุณที่ชมครับ ส่วนรายละเอียดเท่าที่สรุปมาก็ตามข้างบนเลยครับ

sawang  :arrow:  ส่องพระอาทิตย์นานๆระวังจะแสบตานะครับลุงหว่าง

TATUSO  :arrow:  เกาะนี้อยู่ใกล้กว่าครับ ถ้าเกาะมันนอกจะเลยแหลมแม่พิมพ์ไปอีก

iamsandy  :arrow:  ขอบคุณครับน้องทราย  :tiny:

krissakorn  :arrow:  ไปเมื่อวันเสาร์ครับ ผ่านท่าเรือศรีบ้านเพด้วยล่ะ พอดีครั้งนี้มีคนจัดการให้ก่อนแล้วเลยไม่ได้ไปใช้บริการ คราวหน้าถ้าไปเที่ยวอีกจะไปใช้บริการแน่ๆครับคุณกฤษ

CHAN1.8E  :arrow:  ขอบคุณครับป๋าชาญ

nics_focus :arrow:  ขอบคุณครับ

kittiyut_y  :arrow:  ไปเปลี่ยนที่ดื่มเหล้ามั๊ยครับน้าแป๊ะ  :lamok:

lalitphan  :arrow: ถ้าชอบสงบๆก็ใช่เลยครับ ใกล้แค่นี้เอง  :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 06-02-10 -:- 17:16 
แม็กใหม่ ไร้ยาง
แม็กใหม่ ไร้ยาง

ชุดนี้ชอบมากเอาไปเลย 5 กะโหลก :yoyo:

สอบถาม จขกท นิดนึงครับ ยังใช้ 450D อยู่ป่าว
ถ้าเลนส์คิท สีกับความคมจะได้แบบนี้มั้ยครับ   :roll:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 07-02-10 -:- 11:34 

t_n2526 เขียน:
ชุดนี้ชอบมากเอาไปเลย 5 กะโหลก :yoyo:

สอบถาม จขกท นิดนึงครับ ยังใช้ 450D อยู่ป่าว
ถ้าเลนส์คิท สีกับความคมจะได้แบบนี้มั้ยครับ   :roll:

ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ
ตอนนี้ยังใช้หนอนน้อย 450D เหมือนเดิมครับ ไม่มีงบเปลี่ยน ถ้ากล้องรุ่นใหญ่จะเก็บ noise ได้ดีกว่านี้  :tiny:
ส่วนเลนส์ใช้ คิท 18-55, tamron 17-50, sigma 10-20 กับ 18-200 ส่วนเทเลก็ยังไม่มีงบเหมือนกัน...
สำหรับสีก็ปรับ picture style ให้สดขึ้นโดยเพิ่ม sat. แล้วก็เปลี่ยน white balance ตามต้องการ เพราะไม่ค่อยใช้ auto
ส่วนเรื่องความคมก็พยายามไม่ให้หลุดโฟกัสก็ใช้ได้แล้วครับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะใช้ manual มากกว่า เพราะทริปนี้ค่อนข้างมืด auto จะจับไม่ค่อยได้  :D

ปล. ทริปนี้ผมหัดปรับ manual ทั้งความเร็วชัตเตอร์และความกว้างรูรับแสงเอง จนชักจะติดใจกว่าการใช้ Av กับ Tv ซะแล้ว  :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 11-02-10 -:- 15:26 

ผมชอบรูปก้อนหินทุกรูปเลยครับ
ชอบ texture ของภาพดูแล้วครึมๆดี  :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 15-02-10 -:- 20:27 

^
^
ขอบคุณที่เข้ามาชมนะครับเอ  :D

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง