วันเวลาปัจจุบัน 19-12-17 -:- 03:10

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 14 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: ขี้เกียจปรับมือแล้วใช่ไหม !!!!! มาเปลี่ยนกระจกมองข้างเป็นไ
โพสต์โพสต์แล้ว: 16-06-08 -:- 17:09 
สปริงโหลด ล้อโต
ภาพประจำตัวสมาชิก

หลังจากรอมานานในการควานหาอะไหล่นะครับ จนมีสิ้นค้าฝากขายของลุงเล็กเป็นกระจกมองข้างปรับไฟฟ้า
พับได้นะครับ ก็เลยสอยมาทำ DIY กระจกมองข้างไฟฟ้าซะเลยครับ
ต้องขอบอกไว้ก่อนนะครับ ว่าเคยไปถามอะไหล่เซียงกงแล้วราคาค่อนข้างแพงทีเดียวต่อข้างนะครับ ประมาณ 2500-3200 บาท ไม่รวมสวิตช์ แต่ของลุงเล็กที่ขายอยู่ คู่หละ 2500 แถมสวิตช์แถวเบ้าใส่ (อะไหล่มันจะคุ้มปานนั้น)

โอเคไม่พูดมากแหละมาเริ่มทำกันดีกว่า
ขั้นตอนแรกการเตรียมของนะครับ
1.) กระจกมองข้างไฟฟ้า พับได้ (สีเดียวกับตัวรถ )
รูปภาพ
2.) สวิตช์  

รูปภาพ
3.) อุปกรณ์เครื่องมือจำเป็นทั่วๆไปนะครับ เช่น กรรไกร สายไฟ หางปลา คีมย้ำหางปลา ที่ปลอกสายไฟ
ไฟฉาย ท่อหด ไม้แขวนเสื้อ ไขควงหัวแฉก ประแจบล็อกเบอร์10 ประแจกปากตาย และอื่นๆที่จำเป็น
นะครับ ลองนึกดูเอานะ

ขั้นแรกมาเข้าใจวงจรของกระจกมองข้างที่มาจากโรงงานกันนะครับ ของโรงงานโตโยต้า สายไฟจะมาเป็นสีๆ
แยกกันนะครับ ทั้งตัวคอนเนคเตอร์ที่ต่อเข้าสวิตช์และก็ตัวกระจกมองข้างเองนะครับ

ตัวนี้คือสายไฟตัวคอนเนคเตอร์ที่จะไปต่อกับสวิตช์ มี 10พิน  10 เส้น
รูปภาพ
ตัวนี้คือสายไฟของกระจกมองข้างครับ มี 5 เส้นนะครับ
รูปภาพ

ส่วนการต่อสายไฟต่างและการทำงานของสวิตช์แต่ละพินแต่หละเส้นก็อธิบายไว้ใน ไดอะแกรมข้างล่างนะครับ (ขอโทษด้วยนะครับ เขียนไว้ลวกๆ ถ้าอ่านไม่เข้าใจ pm มาถามได้นะ)
รูปภาพ

พอเข้าใจการต่อสายไฟต่างๆๆ คราวนี้ก็เริ่มทำคอนเนคเตอร์ที่จะนำไปต่อกับสวิตช์ได้เลยครับ
1.) เริ่มจากคอนเนคเตอร์นะครับ ไปซื้อที่นัฐพงษ์ได้เลย รวมไส้แล้วก็ตกประมาณตัวหละ 10 บาทเอง เอาแบบ
10 pin นะตัวเอง
รูปภาพ
2.) สายไฟมีแต่สีน้ำเงินเพราะซื้อมาตั้งนานแล้วใช้ไม่หมดซักที เลยมีสีเดียวกันทุกเส้นเลย อาจจะงงๆเล็กน้อย
นะครับ แต่ถ้าท่านใดอยากได้เหมือนโรงงานเลย ก็หาซื้อตามสีดังรูปข้างบนได้เลยครับ
3.) เมื่อใส่สายไฟทุกเส้นยกเว้นเส้นที่10 (ซ้ายสุด) จะได้เป็นดังรูปครับ
รูปภาพ
4.) จากนั้นลองเสียบเข้าไปในคอนเนคเตอร์ดูว่าได้ป่าวครับ (ได้นะครับ ลองแล้ว)
รูปภาพ

5.) เมื่อทำคอนเนคเตอร์เสร็จก็ถึงเวลาเดินสายไฟครับ ค่อนข้างเหนื่อยและยุ่งยากหน่อยนะครับ เออผมลืมบอกไป ไหนๆทำแล้ว ผมเลยทำแบบคุณ narakorn_007 แบบพับได้อัตโนมัติเลยนะครับ เพราะไหนๆ
ก็เดินสายไฟเองอยู่แล้วตามกระทู้นี้ครับ
http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=28914      ขอบคุณคุณ narakorn_007 ครับ
ก่อนอื่นเลยนะครับแกะแผงประตูข้างกับที่ปิดกระจกมองข้างด้านในออกนะครับ จากนั้นใช้ประแจบล็อกเอาของเดิมออกนะครับ แล้วใส่กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าพับได้อันใหม่เข้าไปครับจะได้แบบนี้
รูปภาพ
ลืมบอกไปครับ ของโรงงาน สายไฟที่ตัวกระจกมองข้างจะมีคอนเนคเตอร์สีขาวเล็กๆมาด้วยแต่ผมหาตัวใส่ไม่ได้เลยตัดทิ้งแล้วใส่หางปลาแทนครับ
6.) พอติดตั้งกระจกมองข้างอันใหม่เสร็จก็ทำการเดินสายไฟเลยครับ ที่เกริ่นไปก่อนหน้านี้ว่าค่อนข้างยุ่งยาก
เพราะมันต้องเดินสายไฟผ่านบานพับประตูซึ่งมันมีท่อยางกันน้ำอยู่ครับ (ท่อเดียวกับที่โรงงานเดินสายลำโพง
และก็กระจกไฟฟ้าครับ) ตามรูป
รูปภาพ
รูปภาพ

เวลางัดท่อออกมาเพื่อใส่สายไฟเข้าไปก็ใช้มือล้วนๆครับ มันจะมีเบ้าของมันอยู่ ก็ใช้แรงดึงหน่อยครับ พอมันออกมาแล้วก็ใช้ สายไฟผูกกับไม้แขวนเสื้อยัดเข้าไปเลยครับ มันจะไปโผล่อีกด้านหนึ่งซึ่งอยู่ข้างในรถนะครับ
ถึงตอนนี้อย่าลืมเอาพลาสติกที่อยู่ด้านในรถออกด้วยนะครับ ตรงเท้าเราเลยครับ เปิดออกมามันจะมีรูอยู่ก็ดึง
สายไฟออกมาเลยครับ
****** ระวังเดินสายไฟไปขวางทางขึ้นลงของกระจกไฟฟ้านะครับ******** :shock:
ทำทั้งสองด้านเลยนะครับ อีกด้านนึงก็เดินสายไฟไกลหน่อยดังรูปครับ
รูปภาพ

เดินสายไฟทั้งหมดมาด้านเบ้าสวิตส์เลยนะครับดังรูป
รูปภาพ

7.) พอเดินเสร็จก็ต่อเข้าไปตาม ไดอะแกรมตามข้างบนได้เลย ในกรณีผมที่สีเหมือนกันหมดนะครับ ก็ลองใช้มิเตอร์ไฟ ปรับเป็นโหมดไดโอดดูครับ ว่าสายไหนคือสายไหน แล้วค่อยต่อตามไดอะแกรม
ในกรณที่ไม่มีมิเตอร์ ทำสัญลักษณ์ไว้หน่อยก็ดีนะครับ ไม่งั้นงงแน่ๆๆ

8.) พอต่อเสร็จก็ลองเทสดูครับ ปรากฏว่าต่อครั้งเดียวผ่านครับ ไม่ต้องแก้

9.) สำหรับคนที่ต่อแบบเปิดปิดอัตโนมัติ ก็ทำตามคุณ narakorn_007 ได้เลยครับ ส่วนของผมการต่อไฟ 12V / GND / และสวิตส์ Start รถ ผมพ่วงจาก สัญญาณกันขโมยดังรูปครับ
รูปภาพ

:D  :D  :D  :thankyou  :thankyou

ใครสงสัยอะไร pm มาคุยได้ครับยินดีให้คำแนะนำ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้:
โพสต์โพสต์แล้ว: 16-06-08 -:- 19:13 
งานมีไม่ทำ เฝ้าแต่บอร์ด

สำเร็จแล้ว ยินดีด้วยครับ  :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 17-06-08 -:- 13:05 
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ

มีของอีกหรือเปล่าครับ  อยากได้บ้างครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 17-06-08 -:- 16:36 

เก่งมากเลย...

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 17-06-08 -:- 18:37 

getzila เขียน:
มีของอีกหรือเปล่าครับ  อยากได้บ้างครับ

ติดต่อพี่เล็ก ได้เลยครับ

กด  :arrow:  สินค้าฝากขาย # 3 เพิ่มสินค้า

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 23-02-10 -:- 18:03 
มือใหม่ป้ายแดง

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 31-03-10 -:- 01:11 
Altis เข้าสายเลือด

สมาชิกใหม่ครับ อยากลองทำดู หาได้ที่ไหนครับ ผมวิ่งหาของหลายที่แล้ว แพงมาก แนะนำด้วยครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 31-03-10 -:- 07:40 

chiryu เขียน:
สมาชิกใหม่ครับ อยากลองทำดู หาได้ที่ไหนครับ ผมวิ่งหาของหลายที่แล้ว แพงมาก แนะนำด้วยครับ

ส่วนใหญ่ตามเซียงกง แพงมากครับ ตอนที่ผมทำก็หาแถวเซียงกง แต่ราคาไม่ไหวครับ พอดีเจอลุงเล็กประธานคลับ
นำมาขายพอดี เป็นของฝากขาย เลยสอยมาซะ

ลองดีที่ลิงค์พี่วิทย์ครับ เห็นมีอยู่ราคาโอเคเลยครับ
http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=37574

ถ้าหาของได้ลองทำดูครับ มีปัญหาอะไร PM มาได้ครับ ยินดีตอบทุกปัญหาครับ  :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 04-04-10 -:- 03:42 

ต้องไปสอยมาลองซักหน่อย

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 04-04-10 -:- 14:21 
แม็กใหม่ ไร้ยาง
แม็กใหม่ ไร้ยาง

ยอมแพ้ครับ ถ้าผมได้ของแล้วจ้างท่านติด คิดเท่าไหร่ครับ  :D  :)  :)  :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 05-04-10 -:- 07:46 

syam เขียน:
ยอมแพ้ครับ ถ้าผมได้ของแล้วจ้างท่านติด คิดเท่าไหร่ครับ  :D  :)  :)  :D

คงไม่ถึงขั้นต้องจ้างหรอกครับ สมาชิกในคลับถ้าผมมีเวลาผมติดให้ฟรีอะนะครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ ช่วงหลังสงกรานต์ ผมไม่อยู่เมืองไทยยาวเลยอะสิครับ เลยไม่รู้จะช่วยทำให้ได้เมื่อไหร่ครับ

:D  :thankyou

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 07-04-10 -:- 19:27 

ตอนนี้กำลังวิ่งหาสวิทช์ครับ ยังไม่ถูกใจราคานัก พอดีไปสอยโคมโปรเจคเตอร์มา งบหมด สงสัยต้องรอสิ้นเดือน

ถ้าได้มา ก็คงต้องขอคำปรึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 08-04-10 -:- 13:57 

chiryu เขียน:
ตอนนี้กำลังวิ่งหาสวิทช์ครับ ยังไม่ถูกใจราคานัก พอดีไปสอยโคมโปรเจคเตอร์มา งบหมด สงสัยต้องรอสิ้นเดือน

ถ้าได้มา ก็คงต้องขอคำปรึกษาด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ยินดีนะครับ PM มาถามได้เลย ไม่ต้องโทรมานะครับ เดี๋ยวเสียตังค์แพง ผมคงอยู่เวียดนาม สองเดือน

แต่ยินดีให้คำแนะนำครับ  :D  :thankyou

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: ขี้เกียจปรับมือแล้วใช่ไหม !!!!! มาเปลี่ยนกระจกมองข้างเ
โพสต์โพสต์แล้ว: 08-12-17 -:- 14:11 

ที่อยู่: 70/222 ม.4 บ้านพฤษา 47 เฟส 2 ต.บางเมือง อ.เมืองสมุทรปราการ จ.สมุทรปราการ 10270
มีเบอติดต่อ ทีขายสวิตพร้อมกระจกมั้ยครับ หรือสวิต อย่างเดียวก้อได้ครับ ผมหาอยู่นานเรยครับ

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 14 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง