วันเวลาปัจจุบัน 18-01-19 -:- 20:24

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 6 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: เปลี่ยนพวงมาลัยใหม่ ง่ายนิดเดียว
โพสต์โพสต์แล้ว: 19-08-14 -:- 08:29 
งานมีไม่ทำ เฝ้าแต่บอร์ด
ภาพประจำตัวสมาชิก

เริ่มเรื่องคืออยากเปลี่ยนพวงมาลัยให้ทันสมัย ต้องมีปุ่มมัลติฟังค์ชั่น จะได้กดคุมเครื่องเสียงตามแบบรถสมัยใหม่
แต่ความจริงก็เปลี่ยนมานานแล้วหละ สมัยก่อนต้องไปจ้างเค้าเปลี่ยน แต่หลังจากศึกษาได้ซักพักเริ่มรู้ว่ามันก็ไม่ได้ยากเกินความสามารถเราเลย
มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ
ขั้นแรก เครื่องมือมีไม่กี่ชิ้นเลยครับ
1 เครื่องมือในการถอดแอร์แบค ใช้ตัว T30
รูปภาพ
ขันด้านข้างของพวงมาลัยเพื่อปลดแป้นแตรออกจากพวงมาลัยจะมีน๊อตอยู่ 2 ตัว ซ้ายขวาตามรูป
รูปภาพ
2 หลังจากขันน๊อต 2 ตัวซ้ายขวาออกได้ ก็จะสามารถยกแป้นแตรพร้อมแอร์แบคออกมาได้
รูปภาพ
เมื่อยกแป้นแตรออกก็จะมีสายแตรกับปลั๊กแอร์แบค ซึ่งในอัลติสเราจะมี JOINT อยู่ก็จัดการถอดสายออก

รูปภาพตัวนี้จะพิเศษกว่าพวงมาลัยรุ่นอื่นเลยนะ เดี๋ยวถ้ายังไงจะมาเล่าให้ฝังอีกที
หลังจากยกแป้นแตรออกจะเห็นตามภาพ
รูปภาพ
ทีนี้ก็มาถึงเครื่องมือตัวที่ 2 คือ บล๊อกเบอร์ 19 ขันน๊อตตรงกลางออกเพื่อที่จะถอดพวงมาลัยออกมา
ต้องเทคนิคนิดหน่อยในการถอดพวงมาลัย เพราะหลังจากคลายน็อตตรงกลางออกพวงมาลัยจะติดแน่นอยู่ที่คอ ต้องทุบที่ก้านซักเล็กน้อย พวงมาลัยก็จะขยับและหลุดออกมา
รูปภาพ
ตามภาพ ถ้าคนที่ต้องการเปลี่ยนใส่รุ่นเดิมหรือไม่ได้ใส่พวงมัลติฟังค์ชั่น ก็สามารถเปลี่ยนได้เลย ใช้สไปรอลเดิม แต่ถ้าใส่พวงมาลัยวิช ยังมีรายละเอียดเล็กน้อยเกี่ญวกับปลั๊กแอร์แบค หรือถ้าได้พวงมาลัยวิชมาพร้อมสไปรอล ก็ต้องดูกันต่อไปครับ
ในกรณีที่จะเปลี่ยนสไปรอล ก็ต้องถอดครอบคอพวงมาลัยออก ก็ใช้ไขควงจีบไขน็อต 2 ตัวตามรูปก่อนและอีก 1 ตัวด้านใต้คอพวงมาลัยครับ
รูปภาพ
จากนั้นก็เป็นขั้นตอนการแกะครอบคอพวงมาลัยออก ใช้ไขควงเล็กๆแงะออกได้เลยครับ
รูปภาพ
ครอบคอก็จะแยกจากกัน บนและล่าง
รูปภาพ
เมื่อครอบคอออกได้แล้ว ก็ใช้ไขควงสกิด ตัวล็อคสไปรอลออก จะมีตัวล็อค 3 ที่ตามรูปครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ก่อนจะดึงสไปรอลออกจะต้องถอดปลั๊กข้างใต้สไปรอลออกก่อนนะครับเป็นปลั๊กแอรืแบคกะแตรเหมือนเดิม
รูปภาพ
รูปภาพ
เมื่อได้สไปรอลออกมาแล้วก็จัดการเปลี่ยนอันใหม่ใส่เข้าไปซึ่งสไปรอลที่จะเลือกใช้ก้ต้องตามปลั๊กหรือรุ่นของพวงมาลัยด้วยนะครับ ตัวที่ผมเลือกใช้จะเป็นรุ่น 6 pin ใช้คุมเครื่องเสียงที่ปลั๊กตรงกับของรุ่นวิช แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ จะต้องไปใช้รุ่น A04
รูปภาพ
รูปภาพ
หลังจากนั้นก็ใส่สไปรอลใหม่ และประกอบกลับ รวมทั้งสายคุมเครื่องเสียงด้านล่างกับปลั๊กแอร์แบคด้วย
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
อาจจะข้ามบางขั้นตอนไปบ้างนะครับ ถ้ามีอะไรสงสัยก็ลองถามมาดูนะครับ จะพยายามตอบตามกำลังความรู้ที่มีครับ
ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re: เปลี่ยนพวงมาลัยใหม่ ง่ายนิดเดียว
โพสต์โพสต์แล้ว: 23-08-14 -:- 08:07 

:monkey50: :monkey50: :monkey50: :monkey50:

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: เปลี่ยนพวงมาลัยใหม่ ง่ายนิดเดียว
โพสต์โพสต์แล้ว: 09-09-15 -:- 16:03 
มือใหม่ป้ายแดง
มือใหม่ป้ายแดง

ง่ายจริงๆ ด้วยครับ วันนี้กลับบ้านไป สงสัยต้องลองหน่อยแล้ว

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 11-09-15 -:- 12:12 
เยี่ยมเลยครับ

พวงฯสวยนะ
ของรถไรครับ ราคาเท่าไหร่

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 11-09-15 -:- 17:45 
Altis เข้าสายเลือด
Altis เข้าสายเลือด

สวยๆๆๆ. แต่ สงสัยจริงๆเลยครับ พวงเดิมคงไม่ได้ใช้แล้วจะส่งมาให้ผมเมื่อไหร่นะ คริๆๆ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 25-09-15 -:- 10:48 

yodaltis เขียน:
เยี่ยมเลยครับ

พวงฯสวยนะ
ของรถไรครับ ราคาเท่าไหร่
พวงของวิชครับพี่ยอด ถ้าพวงเปล่าไม่มีปุ่มก็อยู่ประมาณ3000 มีปุ่มด้วยก็แพงขึ้นแต่หายากหน่อยครับ

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 6 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง