วันเวลาปัจจุบัน 18-01-19 -:- 21:07

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 24 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: DIY มาโมโคมโปรกัน ด้วยเลนส์ Ultimate Mini H1
โพสต์โพสต์แล้ว: 19-07-13 -:- 11:39 
งานมีไม่ทำ เฝ้าแต่บอร์ด
ภาพประจำตัวสมาชิก

โคมโปรเจ็คเตอร์ ที่ผมซื้อมือ 2 มาเมื่อ 5 ปี ที่แล้ว เริ่มหมดสภาพแล้วครับ ทั้งสภาพภายนอกก็หมอง กรอบพลาสติกก็เหลือง ส่วนแสงที่ออกจากเลนส์ + หลอด Xenon 8000K ก็แสนจะริบหรี่  ( ก็ใช้งานหนักมาหลายปีนี่นา  :D  )

อันนี้ภาพในอดีต เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ยังขาวใสอยู่เลย  :mrgreen:
รูปภาพ

ประวัติเดิมของโคมอันนี้
http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=33872

อันนี้ภาพปัจจุบัน (กรอบพลาสติกเหลืองมาก) เลยจับแยกชิ้นออกมาชันสูตรซะหน่อย
รูปภาพ

พอเปิดดูภายในโคมก็ พอจะเข้าใจว่าทำไมแสงถึงไม่ค่อยสว่าง ทั้งที่ใส่หลอด  Xenon สาเหตุเกิดจากความร้อนของหลอด ทำให้ภายในโคมเกิดคราบเขม่าเกาะอยู่เกต็มไปหมด ทั้งส่วนจานฉาย และตัวเลนส์นูน
รูปภาพ
รูปภาพ

ผมเลยติดต่อสั่งซื้อ โปรเจ็คเตอร์เลนส์ Ultimate Mini H1 มาเปลี่ยนซะเลย (จริงๆ แล้วของเดิมทำความสะอาดใหม่ก็ได้ แต่ผมอยากลองของใหม่ดู)
รูปภาพ

เปรียบเทียบของเดิมขนาดเลนส์ 3 นิ้ว กับของใหม่เลนส์ 2.5 นิ้ว แต่เป็นเครียส์เลยส์ (แบบใส) แสงผ่านได้ดีกว่า
รูปภาพ
รูปภาพ

เลนส์ตัวนี้ เป็นแบบ Bi-Xenon ด้วย คือมีโซลินอย ดึงแผ่นบังแสงลงเวลาเปิดไฟสูง ทำให้แสงส่องออกไปได้ทุกทิศทาง
รูปภาพ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้:
โพสต์โพสต์แล้ว: 19-07-13 -:- 11:48 

พอได้โคมมา ก็จัดการแยกส่วนซะเลย เพราะตัวใหม่ ขนาดสั่นกว่าของเดิมพอสมควร ต้องทำจุดยึดใหม่
รูปภาพ

เริ่มจากทำแบบ จากกระดาษแข็งก่อน
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เมื่อได้ขนาดที่ต้องการแล้ว ต่อจากนั้นก็ลงมือทำขายึดของจริง โดยผมใช้พลาสติก จากฝาเครื่องพรินเตอร์เก่าๆ (หนาดี  :D )
รูปภาพ

จากนั้นก็ลองประกอบดู
รูปภาพ

ที่นี้ก็วัดระยะเทียบกับชองเดิม
รูปภาพ
รูปภาพ

ประกอบดู
รูปภาพ
รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย garn_kc เมื่อ 19-07-13 -:- 12:33, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 19-07-13 -:- 11:53 

เสร็จแล้วก็มาต่อกันเรื่องของ สายไฟควบคุม โซลินอย ผมใช้คอนเน็คเตอร์ จากเพาเวอร์ซับพลายเก่าๆ ที่เสียแล้ว มาผ่าตามรูป
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

จากนั้นก็เชื่อสาย เข้ากับไฟสูง
รูปภาพ

ลองประกอบเลนส์ใหม่ เข้ากับโคมดู
รูปภาพ

เลนส์ใสจริงๆ เห็นขาโซลินอยด้านในชัดเจน  :)
รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 19-07-13 -:- 12:26 

ตัวโคมเสร็จแล้ว ก็มาจัดการตัวกรอบด้านนอกกัน จริงๆ แล้วอยากจะเปลี่ยนกรอบใหม่นะ แต่ติดปัญหา ว่าตัวผมอยู่ที่ จ.ขอนแก่น (เป็นคนบ้านนอก  :D ) เลยไม่รู้จะไปซื้อตัวกรอบได้ที่ไหน ก็ทนใช้ของเดิมมันต่อไปนี่แหละ

สภาพกรอบพลาสติก ดูไม่จืดเลย ขนาดขัดทุกปี
รูปภาพ

จากนั้นก็ขัดชั้นผิวสีเหลืองออกด้วย กระดาษทรายน้ำละเอียด เบอร์ 1000
รูปภาพ

หลังจากขัดแล้วจะได้สีขุ่นๆ แบบนี้
รูปภาพ

มาถึงพระเอกของงานนี้แล้วครับ ลูกปัดผ้าขนาด 6 นิ้ว + ไขปลาวาฬ สีขาว
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ขัดแล้วได้แบบนี้ครับ  :)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ใสได้อีก  :yoyo:
รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 19-07-13 -:- 12:32 

เมื่อทุกอย่างพร้อม ก็รวมร่างกันเลยครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

Xenon ขั่ว H1 ผมเลือกใช้ค่า 8000K ครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

เสร็จแล้วจ้า
รูปภาพ

เลนส์ใสจริงๆ
รูปภาพ

แสงที่ได้ออกมาสว่างกว่าของเดิมมากครับ (ผมไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้)

ใครสนใจว่าแสงออกมาเป็นแบบไหน ลองเข้าไปอ่านดูในลิ้งนี้แล้วกันนะครับ
]ลิ้งภาพตัวอย่าง แสงจากเลนส์ชนิดต่างๆ

ภาพตัวอย่างจากลิ้ง ไฟต่ำ
รูปภาพ

ไฟสูง
รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย garn_kc เมื่อ 24-07-13 -:- 11:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 19-07-13 -:- 13:30 

แจ่มเลยครับ
ระวังเรื่องความร้อนของโปรเจคเตอร์กับ แผ่นพลาสติก(แผ่นปริ้นเตอร์)ด้วยนะครับ ตอนผมให้ร้านเค้าทำลองตัดแผ่น acrylic ไปให้เค้า เค้าบอกว่ากลัวมันจะร้อนแล้วเสียได้ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 19-07-13 -:- 13:43 

sui เขียน:
แจ่มเลยครับ
ระวังเรื่องความร้อนของโปรเจคเตอร์กับ แผ่นพลาสติก(แผ่นปริ้นเตอร์)ด้วยนะครับ ตอนผมให้ร้านเค้าทำลองตัดแผ่น acrylic ไปให้เค้า เค้าบอกว่ากลัวมันจะร้อนแล้วเสียได้ครับ

ขอบคุณครับ

ตอนแรกก็ลังเลเรื่องวัสดุที่ใช้ทำขายึดอยู่เหมือนกัน คิดว่าถ้าใช้แผ่นเหล็กซิงค์คงจะแข็งแรงที่สุด แต่พอคิดถึงขั้นตอนการตัด - เจาะ - ตะไบ ก็เหนื่อยแล้ว สุดท้ายเลยเลือกพลาสติกขุ่นแทน   :D

ส่วนแผ่นอะคริลิค จะทนความร้อนไม่ได้อยู่แล้วครับ  :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 19-07-13 -:- 16:19 

:monkey50: ... :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 19-07-13 -:- 20:19 
ได้ใส่ Aeropart แล้วจ้า

สวยมากครับ :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 20-07-13 -:- 15:35 

สุดยอดครับ :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 22-07-13 -:- 11:37 
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ

ฝีมือดี ขอชมเชยครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 24-07-13 -:- 08:05 
เยี่ยมเลยครับ
ผมแค่แกะโคมก้อแย่แล้วครับ

สนใจอุปกรณ์ขัดโคมอ่ะครับ
ขอทราบ..........................หน่อยครับ
เคยเห็นในเนท แต่มะกล้าสั่งซื้อ กลัวว่ามันจะไม่ใสจริงครับ
เห็นมีผงขัดหลายสี สีขาว สีฟ้า อันไหนมันดีกว่ากันอ่ะครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 24-07-13 -:- 12:03 

yodaltis เขียน:
เยี่ยมเลยครับ
ผมแค่แกะโคมก้อแย่แล้วครับ

สนใจอุปกรณ์ขัดโคมอ่ะครับ
ขอทราบ..........................หน่อยครับ
เคยเห็นในเนท แต่มะกล้าสั่งซื้อ กลัวว่ามันจะไม่ใสจริงครับ
เห็นมีผงขัดหลายสี สีขาว สีฟ้า อันไหนมันดีกว่ากันอ่ะครับ

ขอบคุณครับ  :)

เริ่มมีคนสอบถามเข้ามาเยอะ เรื่องไขปลาวาฬ สำหรับขัดโคม ผมจะอธิบายเท่าที่รู้แล้วกันนะครับ  :D

อุปกรณ์ที่ใช้ในการขัดโคมทั้งหมด
1. กระดาษทรายละเอียด เบอร์ 1000 และ เบอร์ 2000  ใช้ขัดผิวชั้นนอกที่หมอง, เหลือง หรือลอก ออก
2. ลูกขัดผ้าดิบ  ใช้ขนาด 6 นิ้ว หรือใหญ่กว่าก็ได้  ราคา 80 บาท
3. น๊อต & สกรูยาว (ใส่แหวนหัว-ท้ายด้วย) ใช้ยึดตรงกลางของลูกขัดผ้าดิบ เพื่อเป็นแกนยึดกับสว่านมือ  สกรูยาว 3 นิ้วครึ่ง ตอนซื้อเอาลูกขัดผ้าดิบ ไปวัดดูให้ใส่แกนกลางได้พอดี

รูปภาพ

4. สว่านมือ ธรรมดา  ถ้าใครยังไม่มี ซื้อตามห้างทั่วไปได้เลย ราคา สามร้อยกว่าบาทก็มี
5. แท่งไขปลาวาฬ สีขาว  ซื้อในห้างที่ขายวัสดุก่อสร้าง & เครื่องมือช่าง ราคา ประมาณ 70 - 160 บาท

รูปภาพ

- ไขปลาวาฬ สีขาว เป็น ชนิดขัดหยาบ ใช้ขัดวัสดุ พลาสติก
- ไขปลาวาฬ สีเขียว เป็น ชนิดขัดกึ่งเงา ใช้ขัดวัสดุ อลูมิเนียม, สแตนเลส
- ไขปลาวาฬ สีฟ้า เป็น ชนิดขัดเงา ใช้ขัดวัสดุ โครเมียม, พื้นหินอ่อน

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 24-07-13 -:- 18:17 

:thankyou

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 24-07-13 -:- 23:33 
Altis เข้าสายเลือด

สุดๆ :lamok:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 28-07-13 -:- 12:40 

ตัดแท่นยึด โคมโปรใหม่ คัตออฟแสงสีฟ้าๆๆม่วงๆๆหายรึป่าวคับ ผมเคยลองตัวนี้แล้ว ขยับรองแหวนบางๆ เส้นฟ้าๆๆม่วงๆหายเลย มันมะสวย โรงงานเค้าตั้ง ตัวเลนส์ กับ ตัวโคมมาพอดีแล้วอะคับ สำหรับคนที่ชอบเฉดสีฟ้าๆม่วงๆแบบ พรีอุส 555  :lamok:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 28-07-13 -:- 21:21 

evoman777 เขียน:
ตัดแท่นยึด โคมโปรใหม่ คัตออฟแสงสีฟ้าๆๆม่วงๆๆหายรึป่าวคับ ผมเคยลองตัวนี้แล้ว ขยับรองแหวนบางๆ เส้นฟ้าๆๆม่วงๆหายเลย มันมะสวย โรงงานเค้าตั้ง ตัวเลนส์ กับ ตัวโคมมาพอดีแล้วอะคับ สำหรับคนที่ชอบเฉดสีฟ้าๆม่วงๆแบบ พรีอุส 555  :lamok:

ผมสร้างเฉพาะขายึดเลนส์ขึ้นมาใหม่ เพื่อให้ด้านหน้าเลนส์ เลื่อนออกไป อยู่เสมอกรอบโคมด้านหน้าเท่านั้นครับ

เลนส์โคมโปร H1 ไม่ได้ดัดแปลงอะไรครับ เส้นคัตออฟสีฟ้า สวยคมเหมือนเดิมครับ  :)

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 29-07-13 -:- 11:42 

:monkey50:  :monkey50:  :monkey50:

ขอบคุณ อ.โจ้ ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 29-07-13 -:- 22:23 

ตอนแรกว่าจะขายโคมเดิม สงสัยไม่ขายเปลี่ยนมาขัดแล้ว DIY มั้งดีกว่าครับ

ว่าแต่เราจะทำได้เหมือนพี่เขาไหมนะครับ

:mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 02-08-13 -:- 15:02 
สปริงโหลด ล้อโต

สุดยอดเลย  :monkey50:  :monkey50:  :monkey50:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 03-08-13 -:- 12:42 

:thankyou  :thankyou  :thankyou
:mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:

เยี่ยมยอดครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 14-08-13 -:- 19:53 

อยากทำเองเหมือนกัน
แต่กังวลเรื่องการตั้งระดับของลำแสง
ไม่แน่ใจว่า
1. การตั้ง ปรับได้แค่สูงต่ำ ไม่มีช้าย-ขวา ใช่มั้ยครับ
2. ใช้สกรูตัวที่มีเฟืองใช่มั้ย
รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 16-08-13 -:- 16:58 

togtag เขียน:
อยากทำเองเหมือนกัน
แต่กังวลเรื่องการตั้งระดับของลำแสง
ไม่แน่ใจว่า
1. การตั้ง ปรับได้แค่สูงต่ำ ไม่มีช้าย-ขวา ใช่มั้ยครับ
2. ใช้สกรูตัวที่มีเฟืองใช่มั้ย
รูปภาพ

ทำความเข้าใจกันก่อนครับ
- โคมของผม เป็นโคม Projector แล้วเปลี่ยน เลนส์โปรเจ็คเตอร์ใหม่ (จุดยึดต่างๆ จะไม่เหมือนโคมแท้ศูนย์) โดยผมดัดแปลง ยึดเลนส์ตัวใหม่ เข้ากับโคลงเดิมครับ สามารถปรับ ขึ้น-ลง ที่ด้านหลังโคมได้ปกติเหมือนเดิมทุกอย่าง

รูปภาพ

- ส่วนโคมแท้โรงงาน เดิมใช้หลอดฮาโลเจน ขั่ว HB4 เราต้องดัดแปลง บริเวณขั่วหลอดไฟ เป็นจุดยึดใหม่ โดย เลนส์โปรเจ็คเตอร์ ด้านหลังจะทำเป็นเกลียว และมีแหวนล็อคมาให้

รูปภาพ

รูปภาพ

ผมเอารูป ตัวอย่างโคมนิวติส มาให้ดูนะครับ

- เราต้องดัดแปลงรู ขั่วหลอดเดิม ให้พอดีกับเกลียวด้านหลังของ เลนส์โปรเจ็คเตอร์ แล้วยึดให้แน่น
ขั้นตอนนี้สำคัญ เพราะแสงไฟจะออกไปตรงหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการคว้านรูยึดนี่แหละ

รูปภาพ

เมื่อประกอบกลับที่เดิมเสร็จแล้ว ก็จะสามารถปรับแสง ขึ้น-ลง ที่ด้านหลังโคมได้ตามปกติครับ  :)

รูปภาพ

ขอโทษด้วยผมยังไม่เคยทำโคมเดิม Altis รุ่นหน้าหมูของเรา เลยไม่มีรูปให้ดู ลองเข้าไปดูการ DIY ของโคม NewAltis ตามลิ้งข้างล่างนี้แล้วกันนะครับ วิธีทำน่าจะคล้ายๆ กัน (ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ  :D )

http://www.newaltisclub.com/modules.php ... ic&t=30729

ปล. สุดท้ายนี้เอารูปโคมดัดแปลงใส่ เลนส์ LED มาฝาก อาจจะฮิตได้เร็วๆ นี้  :mrgreen:

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 20-08-13 -:- 01:56 

โคม led ส่วนตัวผมว่ามันจะสว่างไม่พอสำหรับไฟต่ำนะ ระยะมันใกล้มากครับ :thankyou

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 24 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง