วันเวลาปัจจุบัน 24-06-19 -:- 19:07

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 8 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: เปลี่ยนถ่าย นม.เครื่อง+ล้างภายในเครื่องยนต์ ง่ายๆ แค่เนี้ย
โพสต์โพสต์แล้ว: 04-06-13 -:- 18:45 

วันนี้มาแนะนำวิธี  การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง พร้อมกับการล้างภายในเครื่องยนต์
หลายท่านอาจรู้วิธีการแล้ว แต่สำหรับอีกหลายท่านอาจยังไม่เคยรู้เลย
ในความเห็นของผม ข้อดีคือว่าหากเราทำเอง เราสามารถรอให้น้ำมันเครื่องเก่าที่ถ่ายออกมาจากเครื่องยนต์ได้หมดจดจริงๆ
เพราะถ้าไปตามอู่ หากอู่ไหนรถรอการบริการเยอะ ช่างก็จะรีบทำให้ ซึ่งบางทีน้ำมันเครื่องเก่าที่ถ่ายออกมายังมีตกค้างภายในอยู่ วันนี้จึงมาแนะนำวิธีการทำที่หลายๆคนอาจคิดว่ายาก
แต่เดี๋ยวก่อนลองดูวิธีการนี้บางทีคุณอาจบอกว่าทำไมมันง่ายอย่างเน้นะ
**สมาชิกอาจจะsaveไฟล์ภาพเก็บไว้เพราะภาพที่ฝากไว้บนลิงค์อาจหมดอายุครับ**
หาภาพที่เก็บไว้มาได้แค่นี้นะครับ อาจจะพอช่วยสมาชิกได้บ้าง หลายกระทู้ที่ผมทำไว้ภาพก็หายหมด บางกระทู้อาจมีเก็บไว้ในคอมฯบ้าง แต่ส่วนใหญ่หายหมดเนื่องจากโดนไวรัสครับ
สิ่งที่ต้องเตรียม ดังนี้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

อุปกรณ์พร้อมแล้ว เริ่มดูภาพและทำตามกันเลยครับ
ใช้แม่แรงยกรถขึ้นเล็กน้อย เนื่องจากรถผมใส่สปริงโหลยเลยเตี้ยไปนิดครับ
ถ้ารถใครไม่ได้ใส่สปริงโหลดน่าจะไม่ต้องใช้แม่แรงเลยครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

พอถ่ายน้ำมันเครื่องเก่าออกจนหมดหยดสุดท้ายแล้ว อย่าเพิ่งถอดไส้กรองน้ำมันเครื่องออก
ให้ทำการล้างภายในเครื่องยนต์โดย ให้ขันน็อตแคงค์น้ำมันกลับเข้าที่เดิม
แล้วเติมน้ำมันล้างภายในเครื่อง(Flushing Oil) ขอเตือนตรงนี้ว่าวิธีการใช้น้ำมันล้างภายในเครื่องยนต์
แต่ละยี่ห้อจะมีวิธีการที่แตกต่างกันนะครับ สำคัญคือเราต้องยึดวิธีการใช้ที่ระบุไว้อย่างเคร่งครัด มิฉะนั้นเครื่องยนต์อาจพังได้นะครับ
น้ำมันยี่ห้อนี้ ระบุว่า เติมให้หมดแกลลอน หลังจากนั้นให้สตาร์ทเครื่องยนต์ทิ้งไว้ 10-15 นาที และห้ามเร่งเครื่องยนต์โดยเด็ดขาด ปล่อยให้เครื่องยนต์อยู่ในรอบเดินเบาจนกว่าจะครบตามเวลาที่กำหนด

พอครบ 10-15 นาทีแล้วให้ดับเครื่องยนต์ครับ จากนั้นให้ถ่ายน้ำมัน(FLUSHING OIL)ออกทันทีในขณะที่เครื่องยนต์ยังร้อนอยู่ครับ ปล่อยให้น้ำมันออกจนหมดทุกหยดเลยครับ รับรองภายในเครื่องยนต์จะสะอาดเหมือนใหม่ครับ
พอน้ำมันออกหมดแล้ว ให้ขันน็อตแคงค์น้ำมันเครื่องกลับเข้าที่เดิม จากนั้นค่อยถอดไส้กรองน้ำมันเครื่องครับ ตามรูปเลยครับ
ถอดไส้กรองกันต่อเลยครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

จากนั้นรอจนน้ำมันเครื่องเก่า และน้ำมันล้างภายในเครื่องยนต์(FLUSHING OIL) ไหลออกจนหมดหยดสุดท้ายแล้ว ก็ประกอบกลับเข้าที่เดิมครับ
-ขันน็อตแคงค์น้ำมันเครื่องกลับเข้าที่เดิม
-ใส่ไส้กรองน้ำมันเครื่องอันใหม่เข้าไป (ขันแค่พอตึงๆมือ) เอานัำมันเครื่องทาบริเวณยางโอริงตรงไส้กรองเล็กน้อยเพื่อความลื่นสะดวกในการใส่
-ใส่น้ำมันเครื่องใหม่เข้าไป
-ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องวัดระดับให้ได้ตามระดับที่ถูกต้อง (อย่าเติมน้ำมันเครื่องจนเกินระดับที่กำหนด)
-สตาร์ทเครื่องสักครู่
-ดับเครื่องแล้ววัดระดับนัำมันเครื่องอีกครั้ง
-ถ้ายังขาดอยู่ให้ค่อยๆเติมทีละนิด พยายามอย่าให้เกินระดับที่กำหนดครับ
(ไม่ให้เกินจุดบนของก้านวัด)
-ดูตรงน็อตก้นแคงค์น้ำมันเครื่องและไส้กรองน้ำมันเครื่องอีกครั้ง อย่าให้มีน้ำมันเครื่องซึมออกมาก

เป็นอันเสร็จวิธีการ  เป็นไงครับ ไม่ยากอย่างที่คิดเลยใช่มั้ยครับ

ผลที่ได้จากการล้างภายในเครื่อง และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง คือ เครื่องยนต์เดินเรียบ และเงียบขึ้น
เวลาขับแล้วรู้สึกได้ทันทีว่าลื่นไหลกว่าเดิมครับ

ปล.ติดตามการเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเกียร์ ได้เร็วๆนี้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย yodaltis เมื่อ 16-02-16 -:- 13:53, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง.

ข้างบน

หัวข้อกระทู้:
โพสต์โพสต์แล้ว: 04-06-13 -:- 19:37 
ได้ใส่ Aeropart แล้วจ้า
ได้ใส่ Aeropart แล้วจ้า

รูปใหญ่ไปหน่อย พี่ยอดดูลำบาก แต่เห็นทุกอณูเลยครับ  :mrgreen:    :thankyou

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

โพสต์โพสต์แล้ว: 04-06-13 -:- 20:29 
Tokio เขียน:
รูปใหญ่ไปหน่อย พี่ยอดดูลำบาก แต่เห็นทุกอณูเลยครับ  :mrgreen:    :thankyou

:lol:  resize ภาพ 2 ครั้งแล้ว มันก็ยังใหญ่อยู่เลยครับ เห็นกันจะจะไปละกัน

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 05-06-13 -:- 10:05 
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ

น่ากลัว ! ผมคิดไปเอง
         ตอนถ่ายนม.เครื่องหมดแล้ว ใสน้ำยา ล้างเครื่องลงไป ติดเครื่องทิ้งไว้นาน 10- 15 นาที
ไม่รู้ว่าน้ำยา ล้างเครื่อง มีสารหล่อลื่น หรือ นม. เครื่องที่ค้างอยู่ ยังดุูููุูแลปกป้องเครื่องเราอยู่ ?
ถ้าไม่มีสารหล่อลื่น เท่ากับติดเครื่องแล้วไม่มีนม. เครื่อง เลย อตร.  
        เวลา นม. เครื่อง ขาดหรือต่ำกว่าขีด ยังวิตกจริต รีบเติมเลย
คิดไปเอง ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 05-06-13 -:- 10:18 
yodaltis เขียน:
Tokio เขียน:

:lol:  resize ภาพ 2 ครั้งแล้ว มันก็ยังใหญ่อยู่เลยครับ เห็นกันจะจะไปละกัน

แก้ไขภาพให้เล็กลงละครับ (ชื่อเหมือนประธานคลับเราเลย "เล็ก")

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 05-06-13 -:- 10:33 
sertaltis เขียน:
น่ากลัว ! ผมคิดไปเอง
         ตอนถ่ายนม.เครื่องหมดแล้ว ใสน้ำยา ล้างเครื่องลงไป ติดเครื่องทิ้งไว้นาน 10- 15 นาที
ไม่รู้ว่าน้ำยา ล้างเครื่อง มีสารหล่อลื่น หรือ นม. เครื่องที่ค้างอยู่ ยังดุูููุูแลปกป้องเครื่องเราอยู่ ?
ถ้าไม่มีสารหล่อลื่น เท่ากับติดเครื่องแล้วไม่มีนม. เครื่อง เลย อตร.  
        เวลา นม. เครื่อง ขาดหรือต่ำกว่าขีด ยังวิตกจริต รีบเติมเลย
คิดไปเอง ครับ

ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ผมจะใช้น้ำมันล้างภายในเครื่องยนต์ ครั้งเว้นครั้ง ครับ
ที่ผ่านมาเครื่องยนต์ไม่มีปัญหาใดๆนะครับ ยังแรงลื่นไหลดีเหมือนเดิมครับ

หลังจากที่เราเติมน้ำมันเครื่องใหม่ลงไป เราวัดระดับ1ครั้งก่อนดูให้น้ำมันเครื่องได้ระดับที่ถูกต้องก่อน
จากนั้นให้เราสตาร์ทเครื่องสักครู่เพื่อให้น้ำมันเครื่องไหลเวียนภายในเครื่องก่อนครับ แล้วดับเครื่องทิ้งไว้สักครู่แล้วค่อยวัดระดับอีกครั้งครับ
แต่ถ้าเวลาใช้งานไปนานๆ แล้ว ถ้าระดับน้ำมันเครื่องลดลง ให้สังเกตุที่พื้นเวลาเราจอดครับ ถ้ามีคราบน้ำมันเครื่อง แสดงว่ารถเราน่าจะมีจุดรั่วหรือซึมของน้ำมันเครื่องแล้วครับ รีบให้ช่างตรวจเช็คได้เลยครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 10-06-13 -:- 22:41 
Altis-Club Mania
Altis-Club Mania
ภาพประจำตัวสมาชิก

:thankyou

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: เปลี่ยนถ่าย นม.เครื่อง+ล้างภายในเครื่องยนต์ ง่ายๆ แค่เนี
โพสต์โพสต์แล้ว: 16-02-16 -:- 14:28 
ลงภาพให้ใหม่แล้วครับ
ลองดูนะครับ
หาภาพได้แค่นี้จริง ๆครับ
ถ้าให้ดี save เก็บไว้ดูได้ครับ

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 8 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง