วันเวลาปัจจุบัน 26-06-19 -:- 19:22

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 29 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: กระจกมองข้างเสีย มาทางนี้
โพสต์โพสต์แล้ว: 20-09-11 -:- 01:39 

อาการที่เสีย : เริ่มปรับมุมมองขึ้น-ลง-ซ้าย-ขวา ไม่ค่อยจะทำงาน(แต่ยังพับได้เหมือนเดิม)
                   เวลากดให้ปรับให้ขึ้นลงบางทีต้องย้ำ หรือกดแช่ และบางครั้งกดแช่ก็ไม่ทำงาน

วิธีลองแก้ไขของผมคือ
-คิดว่าถอดออกมาล้างทำความสะอาดจุดหมุน และใส่จารบีใหม่
-ทำความสะอาดหน้าคอนแทค หรือสะพานไฟใหม่ เพราะเข้าใจว่ามันสกปรก เนื่องจากอายุการใช้งานมาตั้งแต่ปลายปี2546

ข้อควรระวัง :
-ให้ระวังเขี้ยวล็อคพลาสติกอาจจะกรอบเนื่องจากอายุการใช้งาน
-เวลาถอดหรือประกอบคืนต้องใจเย็นๆ
-ล้างจารบีเก่าออกเท่าที่จะทำได้ ไม่ต้องล้างออกทั้งหมดก็ได้ หรือให้ล้างได้เฉพาะที่เราสามารถล้างได้ก็พอ
-พอประกอบส่วนตัวกระจกคืนแล้ว ให้ลองทดสอบก่อนนำขึ้นไปติดตั้งที่ประตู

อุปกรณ์ที่จำเป็น
-จารบี
-ไขควงแบน,สี่แฉก ใหญ่-เล็ก
-กระดาษทรายละเอียด

**สมาชิกอาจจะsaveไฟล์ภาพเก็บไว้เพราะภาพที่ฝากไว้บนลิงค์อาจหมดอายุครับ**
หาภาพที่เก็บไว้มาได้แค่นี้นะครับ อาจจะพอช่วยสมาชิกได้บ้าง หลายกระทู้ที่ผมทำไว้ภาพก็หายหมด บางกระทู้อาจมีเก็บไว้ในคอมฯบ้าง แต่ส่วนใหญ่หายหมดเนื่องจากโดนไวรัสครับ

เริ่มกันเลยคำอธิบายดูจากภาพได้เลยครับ (เป็นภาพเฉพาะกระจกด้ายซ้ายเท่านั้นนะครับ)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เฟืองที่อยู่ข้างใน ให้เราทำความสะอาดเท่าที่จะทำได้ เอาแค่พอประมาณพอครับ และผมก็ไม่ได้ดึงชุดเฟืองทุกชิ้นออกมาล้าง เนื่องจากกลัวจะมีปัญหาในการประกอบคืน ล้างแค่นี้ก็พอแล้ว เวลาพับเข้า-ออกก็ลื่นขึ้นเร็วขึ้นกว่าเดิมแล้วครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

หากาว ยาง หรือ กาวทาปะเกน หรือ กาวซิลลิโคน ทารอบๆซะหน่อยกันน้ำกันฝุ่นเข้าครับ

:lol: สุดท้ายจะเห็นได้ว่าผมไม่ได้เปลี่ยนอะไรใหม่เลย เพียงแต่ถอดออกมาล้างทำความสะอาดเท่านั้น ผลที่ได้ทั้งข้างซ้ายและข้างขวาก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม เวลาพับเสียงก็เงียบลง และลื่นไหลกว่าเดิม  ซึ่งผมพอใจมาก :D

ข้อควรระวัง  พอประกอบกระจกเสร็จแล้ว ให้ทดลองการใช้งานก่อนที่จะประกอบคืนที่ประตูนะครับ
การประกอบคืนนั้นผมไม่ได้อธิบายไว้ ดังนั้นตอนถอด ให้จำไว้ด้วยว่าอันไหนอยู่ตรงไหนอย่างไร

ขอให้ทุกคนโชคดี มีเงินเยอะ ๆ ครับ bye bye  :thankyou

[b]รวบรวมภาพเดิมเก่า ๆ ได้แค่นี้นะครับ ค่อยๆ ถอดประกอบนะครับ[/b]

แก้ไขล่าสุดโดย yodaltis เมื่อ 16-02-16 -:- 14:25, แก้ไขแล้ว 17 ครั้ง.

ข้างบน

หัวข้อกระทู้:
โพสต์โพสต์แล้ว: 20-09-11 -:- 02:18 
:mrgreen:

แก้ไขล่าสุดโดย yodaltis เมื่อ 21-09-11 -:- 20:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 21-09-11 -:- 16:19 
งานมีไม่ทำ เฝ้าแต่บอร์ด
ภาพประจำตัวสมาชิก

ละเอียดมากเลย รถผมเคยเป็นครั้งนึง แต่อยู่ดีๆ ก็กลับมาใช้ได้เองเฉยเลย แต่คิดว่าเด๋วคงมีรอบสองแน่เลย

คงได้ใช้บริการ กระทู้นี้แน่ๆ เลย ขอบคุณครับ  :D

ปล. ตรงฟันเฟือง ใช้จารบีขาวก็ได้นะครับ ที่ร้านอมรก็มีขาย  :)

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

โพสต์โพสต์แล้ว: 21-09-11 -:- 19:34 
garn_kc เขียน:
ละเอียดมากเลย รถผมเคยเป็นครั้งนึง แต่อยู่ดีๆ ก็กลับมาใช้ได้เองเฉยเลย แต่คิดว่าเด๋วคงมีรอบสองแน่เลย

คงได้ใช้บริการ กระทู้นี้แน่ๆ เลย ขอบคุณครับ  :D

ปล. ตรงฟันเฟือง ใช้จารบีขาวก็ได้นะครับ ที่ร้านอมรก็มีขาย  :)

จารบีเดิมก็เป็นสีขาว แต่ผมเอาสะดวกหาซื้อใกล้ ๆ บ้าน เหลือเก็บไว้ใช้อย่างอื่นได้ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 22-09-11 -:- 10:46 
ได้ใส่ Aeropart แล้วจ้า
ได้ใส่ Aeropart แล้วจ้า

สุดยอดเลยครับคุณยอด  :thankyou
และก็สุดยอดเลยครับ เมื่อ 2 master DIY & FIY มาเจอกัน  :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 22-09-11 -:- 22:50 
Altis เข้าสายเลือด

yodaltis เขียน:

จารบีเดิมก็เป็นสีขาว แต่ผมเอาสะดวกหาซื้อใกล้ ๆ บ้าน เหลือเก็บไว้ใช้อย่างอื่นได้ครับ

เยี่ยมเลยครับ  :monkey50:   ภาพมาทุกขั้นตอน
แต่....น่าจะใช้จารบีขาวเหมือนเดิมนะครับ เพราะความหนืดมันต่างกัน แบบนี้เดี๋ยวใช้ไป มันจะหนืดเหนียวแห้ง  เคยทำตอนใช้ 111    จารบีขาวจะดีกว่าครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 24-09-11 -:- 11:02 
ungkarns เขียน:
yodaltis เขียน:

เยี่ยมเลยครับ  :monkey50:   ภาพมาทุกขั้นตอน
แต่....น่าจะใช้จารบีขาวเหมือนเดิมนะครับ เพราะความหนืดมันต่างกัน แบบนี้เดี๋ยวใช้ไป มันจะหนืดเหนียวแห้ง  เคยทำตอนใช้ 111    จารบีขาวจะดีกว่าครับ

ได้ครับ ใช้อันนี้แก้ขัดไปก่อน เดี๋ยวว่าจะไปหาซื้อมาใส่ใหม่ ผมว่าก็ดีเหมือนกันครับเพราะว่าถ้ามันหนืดแล้วแข็งแห้งมาก ๆ มันจะใช้งานไม่ดีเท่าที่ควร ขอบคุณมากครับ (แต่ขี้เกียจถอดเข้า-ออก) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 25-09-11 -:- 19:35 

+
ใช้วาสลีนแทนจาระบีขาวได้ป่าวครับ  เพราะที่ทำงานก็ใช้วาสลีนในการหล่อลื่น

M/C  เหมือนกัน  :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 25-11-11 -:- 00:18 

ขอบคุณมากครับ ล่าสุดผมได้ใช้บริการกระทู้นี้เรียบร้อยแล้วครับ รื้อออกมาดูพบว่าเฟืองแตก เลยจัดการเอากาวตราช้างแปะใช้ชั่วคราวไปก่อน ไม่รู้ว่าเฟืองตัวนี้มีขายหรือป่าว ถ้ามีขายก็อยากหามาเปลี่ยนเหมือนกัน

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 26-11-11 -:- 10:26 

petch เขียน:
ขอบคุณมากครับ ล่าสุดผมได้ใช้บริการกระทู้นี้เรียบร้อยแล้วครับ รื้อออกมาดูพบว่าเฟืองแตก เลยจัดการเอากาวตราช้างแปะใช้ชั่วคราวไปก่อน ไม่รู้ว่าเฟืองตัวนี้มีขายหรือป่าว ถ้ามีขายก็อยากหามาเปลี่ยนเหมือนกัน

http://www.newaltisclubthailand.com/ind ... opic=141.0

ตามนี้เลยครับ  :tiny:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 21-05-12 -:- 21:00 

รบกวนสอบถาม พี่ๆ หน่อยครับ

พอดีตอนนี้รถมีอาการพับแล้วเข้าไม่สุดฝั่งขวา  โยกไปมาได้

แต่พอกางออกก็แน่นปกติดี ไม่ทราบว่าเป็นที่เฟืองตัวไหนหรอครับ  :hoho:  :hoho:

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :thankyou  :thankyou

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 22-05-12 -:- 07:53 
1.8G01 เขียน:
รบกวนสอบถาม พี่ๆ หน่อยครับ

พอดีตอนนี้รถมีอาการพับแล้วเข้าไม่สุดฝั่งขวา  โยกไปมาได้

แต่พอกางออกก็แน่นปกติดี ไม่ทราบว่าเป็นที่เฟืองตัวไหนหรอครับ  :hoho:  :hoho:

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :thankyou  :thankyou

รูปภาพ ลองดูมอเตอร์ตัวนี้ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 22-05-12 -:- 09:25 

ขอบคุณครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 23-05-12 -:- 21:36 

ขอบคุณอีก ครั้งครับ วันนี้เอารถออกไปขับ

อาการที่ว่าหายเป็นปกติแล้ว

สงสัย น้อยใจไม่ค่อยได้ใช้ เอิ๊ก ๆๆ

ปล.คราวก่อน ไม่ขับ จะเอาไปขับตู้แอร์รั่วซะงั้น :thankyou  :thankyou

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 28-07-12 -:- 09:52 
1.8G01 เขียน:
ขอบคุณอีก ครั้งครับ วันนี้เอารถออกไปขับ

อาการที่ว่าหายเป็นปกติแล้ว

สงสัย น้อยใจไม่ค่อยได้ใช้ เอิ๊ก ๆๆ

ปล.คราวก่อน ไม่ขับ จะเอาไปขับตู้แอร์รั่วซะงั้น :thankyou  :thankyou

ยินดีด้วยครับ
ของผมเริ่มกลับมาเป็นอีกแล้ว คงต้องหาเวลาถอดออกมาอีกรอบอ่ะครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 31-07-12 -:- 16:37 
มือใหม่ป้ายแดง

:monkey54: ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 08-08-12 -:- 13:38 

ขอบคุณครับที่มาให้ความรู้[url][/url]

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 08-09-12 -:- 16:33 

พรุ่งนี้ ซ่อมมั่งดีกว่า  :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 09-09-12 -:- 15:56 

Mr.Green เขียน:
พรุ่งนี้ ซ่อมมั่งดีกว่า  :mrgreen:

:mrgreen:   เสร็จเรียบร้อยยยยยยยย

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 10-09-12 -:- 12:12 
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ

:D

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 08-07-13 -:- 11:34 

จัดการเรียบร้อยครับ สะอาดเงียบ กระจกปรับได้สมูทขึ้น เสียงพับเบาลงค่อยข้างชัดเจน

แต่มีข้อแนะนำนะครับถ้าใครจะทำ ให้ใช้ จารบีขาวไปเลยจะดีกว่ามากๆ

แล้วก็ อย่าใส่ให้มันเยอะจนเกินไป มันจะปรับ+พับไม่ได้เอา เพราะว่าแรงมอเตอร์มันไม่พอ

แนะนำหาซื้อง่ายดายครับ Superlube ตาม HomePro, HomeWork มีหมด

หลอดเล็กก็พอครับ เพียงพอต่อการทำทั้งสองข้างแล้ว > 130 บาท <

ดีกว่าไปจ้างช่างเค้าซ่อมนะครับคิดทีข้างหล่ะเป็นพัน ^__^  

โชคดีทุกท่านครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับ DIY ความรู้ดีๆครับ

รูปภาพ

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: กระจกมองข้างเสีย มาทางนี้
โพสต์โพสต์แล้ว: 23-01-14 -:- 10:54 

สุดยอดครับ อธิบายได้เข้าใจทั้งรูปภาพชัดเจน ต้องทดลองซ่อมบ้างครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: กระจกมองข้างเสีย มาทางนี้
โพสต์โพสต์แล้ว: 17-04-14 -:- 06:20 

สุดยอดครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 17-04-14 -:- 21:32 
bunjerd.p เขียน:
สุดยอดครับ

:thankyou

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 10-05-14 -:- 12:54 

*** :mrgreen: ***

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 29 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง