วันเวลาปัจจุบัน 23-03-19 -:- 09:35

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 103 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4, 5  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์โพสต์แล้ว: 17-08-11 -:- 11:52 
Altis-Club Mania

^^^
ตอบคุณ vatster
ถ้ามีงบขนาดนั้นติด X Car Link เลยดีกว่า
เล่นได้ครบหมดทั้ง aux, usb, memory card

แต่ถ้าเอาแค่ aux ของ oem ลองเข้าไปดูเว็บเพื่อนบ้านนะครับ
ราคาตัวละ 800 บาท แต่ขนาดช่องไม่พอดีกับอัลติสเก่า ต้องแปลงเอาครับ

รูปภาพ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

โพสต์โพสต์แล้ว: 22-08-11 -:- 22:09 
มือใหม่ป้ายแดง

ผมอยากแกะเหมือนกันครับ แต่แกะคอนโซลหน้า ไม่เปน เลยไม่รู้จะเอาวิทยุออกมายังไง ใครพอช่วยได้ไหมครับ ผมใช้ altis 1.6e วิทยุตัวมีบรอนซ์ pioneer แผ่นเดียวคับ แล้วที่เหนในรูป เอา R มาคร่อมข่ 18กับ 19 หรอคับ แล้วต้องต่อเข้าตัวโคลงเหล็กอีกไหมครับ :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 24-08-11 -:- 13:48 

สั่งจากจีนมาขายเลยดีไหมนิ Aux In อย่างเดวนะ อิอิ จะได้ไม่ต้องกังวล ถอดมาแล้วเสียบเลย

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 25-08-11 -:- 13:00 
ภาพประจำตัวสมาชิก

สอบถามหน่อยครับ ถ้าเป็นตัว dvd ที่ เป็น touchscreen ติดมากับ 1.8 g ไม่ทราบว่าสามารถต่อ line in ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ต่อยังไง ใครเคยทำขอรายละเอียดหน่อยนะครับ  ^^

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 27-08-11 -:- 20:40 

เหมือนกันครับอยากทราบ
หวังว่าจะมีคนมาให้คำตอบนะครับ :yoyo:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 28-08-11 -:- 23:42 
Altis เข้าสายเลือด

มาตอบให้แล้วครับ แฮะๆๆ พอดีตอนนี้ไม่ได้ขับอัลติสแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้ขายไปนะครับ แค่เปลี่ยนมือให้ที่บ้านเอาไปใช้แทน

ฟร้อนดีวีดีติดรถอัลติส ผมไม่มั่นใจว่ามันจะเหมือนของฟอร์จูนเนอร์หรือป่าวนะ ถ้าเหมือนก็ได้แน่นอนครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 30-08-11 -:- 03:05 

ขอบคุณครับผม มีพี่อีกคนใจดี ส่งลิงค์ร้านรับทำมาให้ พรุ่งนี้จะลองติดต่อดูครับ  ^^

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 31-08-11 -:- 10:08 

havana101 เขียน:
ขอบคุณครับผม มีพี่อีกคนใจดี ส่งลิงค์ร้านรับทำมาให้ พรุ่งนี้จะลองติดต่อดูครับ  ^^

ทำเสร็จมารีวิวมั่งนะคับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 19-09-11 -:- 09:53 

ผมได้ลองทำลอง มันได้จิงๆ แฮะ ต่อ ตัวต้านทาน 1 k ขาข้างหนึ่งต่อขา 19  อีกข้าง ต่อกับตัวถัง cd ขา 17กะ 15 ต่อสัญญาณเสียงเข้า ขา 16 ต่อ กราวด์ ลองกด ปุ่ม disk มันก้อจะสลับ ไปมา ระหว่าง cd กับ AUX
ผมใช้ panasonic เสียงดีด้วยอ่ะคับ มันยอดจิงๆ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 08-10-11 -:- 04:28 

กระทู้นี้ถ้าจะลองทำขอแนะนำว่าควรมีความรู้ด้านอิเลคทรอนิกส์บ้างนะคัรบ เดี๋ยวจะพลาดกลายเป็นเสียของไปซะ
หลังจากที่ผมได้โพสหาวิธีการต่อ Pre out จาก Front เดิมติดรถ แต่ไม่เห็นเจอเลยคิดว่าลองแกะออกมาดูเบอร์ IC ภาคขยายซิว่าน่าจะดึงสัญญาณตรงขา Input ของ IC มาใช้น่าจะได้

ก็เลยลองแกะดู รื้อครับรื้อ แยกชิ้นส่วนวิทยุเลย เพราะว่าส่วนที่เป็นภาคขยายของวิทยุเดิมดันอยู่ล่างสุดรื้อชุด CD ออกก่อน แล้วรื้อชุดเทปออกถึงจะเจอ ซึ่ง IC ของวิทยุเดิมเป็นของ Panasonic (ตัวเครื่องก็ Pana) เบอร์ AN7551NZ แล้วก็หา Diagram ของตัว IC  (ตอนรื้อไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้นะครับ ลองค่อยๆแกะดูละกัน)
Input ของ IC ตัวนี้อยู่ที่ขา 3 / 5 / 7 / 9  ส่วน Gnd ใช้ขาที่ 6 (เป็นไงเล่าได้มา 4 Channal เลย)

แล้วก็ต่อสายออกมาแล้วเข้าหัวแจ๊ค RCA ตัวเมีย แค่นี้ก็สามารถดึงสัญญาณไปเข้า Power Amp หรือ Bass box ได้เลย
เรื่องดึงสัญญาณเสร็จละ ทีนี้เราจะมาพูดเรื่องปัญหากัน เนื่องจากเราดึงสัญญาณมาใช้ได้แล้ว แต่ไฟที่เป็นตัวไปสั่งเปิด Power Amp นี่ซิจะเอาจากเส้นไหน ผมลองวัดไฟจากเส้นที่ส่งไปเลี้ยงเสาอากาศก็ใช้ได้ครับ แต่ว่าเวลาที่เปลี่ยนไปเล่น CD ไฟเส้นนี้จะหายไปเนื่องจากวงจรตัดไฟเลี้ยงเส้นนี้ ผมเลยเอาไฟจากเส้นที่มาจากสวิตกุญแจ แต่ตรงหลังวิทยุนั่นแหละ เป็นเส้นเสีเทา ที่อยู่ข้างเส้นสีเขียว มีแถบหรือเปล่าไม่รู้นะครับไม่ได้ดู สาเหตุที่เอาจากเส้นนี้มาใช้เพราะว่า ถ้าเราต่อตรงแล้วต่อสวิตแยก บางทีเราอาจลืมปิดสวิตได้ เลยเอาจากเส้นนี้เพราะถ้าไม่บิดกุญแจก็ไม่มีไฟมาที่เส้นนี้ด้วยเหมือนกัน  แต่ก็ต้องต่อสวิตไว้ด้วย เผื่อตอนที่ขับรถไม่ได้เปิดเพลงก็ปิดสวิตซะจะได้ไม่เปลืองแบต
หลังจากเสร็จแล้วก็ลองต่อ Power Amp ดู ผมลองต่อลำโพงเดิมกะรถ เสียงก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะลำโพงเดิมก็งี้แหละ ใครจะเปลี่ยนลำโพงก็ใช้ได้เลยครับ

ท่านกูรูครับ  ตามรูปข้างต้น  ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
1. เป็นรุ่น 1.8 g  เล่น CDุ6 แผ่น  เล่นเทปได้ด้วย
2. ตามวงจรสามาถต่อ Aux in ได้ใช่หรือไม่ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 08-10-11 -:- 04:30 

กระทู้นี้ถ้าจะลองทำขอแนะนำว่าควรมีความรู้ด้านอิเลคทรอนิกส์บ้างนะคัรบ เดี๋ยวจะพลาดกลายเป็นเสียของไปซะ
หลังจากที่ผมได้โพสหาวิธีการต่อ Pre out จาก Front เดิมติดรถ แต่ไม่เห็นเจอเลยคิดว่าลองแกะออกมาดูเบอร์ IC ภาคขยายซิว่าน่าจะดึงสัญญาณตรงขา Input ของ IC มาใช้น่าจะได้

ก็เลยลองแกะดู รื้อครับรื้อ แยกชิ้นส่วนวิทยุเลย เพราะว่าส่วนที่เป็นภาคขยายของวิทยุเดิมดันอยู่ล่างสุดรื้อชุด CD ออกก่อน แล้วรื้อชุดเทปออกถึงจะเจอ ซึ่ง IC ของวิทยุเดิมเป็นของ Panasonic (ตัวเครื่องก็ Pana) เบอร์ AN7551NZ แล้วก็หา Diagram ของตัว IC  (ตอนรื้อไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้นะครับ ลองค่อยๆแกะดูละกัน)
Input ของ IC ตัวนี้อยู่ที่ขา 3 / 5 / 7 / 9  ส่วน Gnd ใช้ขาที่ 6 (เป็นไงเล่าได้มา 4 Channal เลย)

แล้วก็ต่อสายออกมาแล้วเข้าหัวแจ๊ค RCA ตัวเมีย แค่นี้ก็สามารถดึงสัญญาณไปเข้า Power Amp หรือ Bass box ได้เลย
เรื่องดึงสัญญาณเสร็จละ ทีนี้เราจะมาพูดเรื่องปัญหากัน เนื่องจากเราดึงสัญญาณมาใช้ได้แล้ว แต่ไฟที่เป็นตัวไปสั่งเปิด Power Amp นี่ซิจะเอาจากเส้นไหน ผมลองวัดไฟจากเส้นที่ส่งไปเลี้ยงเสาอากาศก็ใช้ได้ครับ แต่ว่าเวลาที่เปลี่ยนไปเล่น CD ไฟเส้นนี้จะหายไปเนื่องจากวงจรตัดไฟเลี้ยงเส้นนี้ ผมเลยเอาไฟจากเส้นที่มาจากสวิตกุญแจ แต่ตรงหลังวิทยุนั่นแหละ เป็นเส้นเสีเทา ที่อยู่ข้างเส้นสีเขียว มีแถบหรือเปล่าไม่รู้นะครับไม่ได้ดู สาเหตุที่เอาจากเส้นนี้มาใช้เพราะว่า ถ้าเราต่อตรงแล้วต่อสวิตแยก บางทีเราอาจลืมปิดสวิตได้ เลยเอาจากเส้นนี้เพราะถ้าไม่บิดกุญแจก็ไม่มีไฟมาที่เส้นนี้ด้วยเหมือนกัน  แต่ก็ต้องต่อสวิตไว้ด้วย เผื่อตอนที่ขับรถไม่ได้เปิดเพลงก็ปิดสวิตซะจะได้ไม่เปลืองแบต
หลังจากเสร็จแล้วก็ลองต่อ Power Amp ดู ผมลองต่อลำโพงเดิมกะรถ เสียงก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะลำโพงเดิมก็งี้แหละ ใครจะเปลี่ยนลำโพงก็ใช้ได้เลยครับ

ท่านกูรูครับ  ตามรูปข้างต้น  ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
1. เป็นรุ่น 1.8 g  เล่น CDุ6 แผ่น  เล่นเทปได้ด้วย
2. ตามวงจรสามาถต่อ Aux in ได้ใช่หรือไม่ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 11-10-11 -:- 12:35 

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้มากๆ ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 15-02-12 -:- 14:19 
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ

aew เขียน:
ถ้าวิทยุอัลติสเก่าทำให้เล่นทั้ง usb and aux ได้จะดีมาก

ท่านใดมีความรู้ช่วยบอกทีว่าทำไงได้บ้างครับ

ถ้าเป็นรุ่นเก่าที่เป็นเครื่องเล่น cd 6แผ่น + เทป ตามรูป ต้องซื้อ ตัวแปลงของ Yatour หรือ XcarLink มาใส่ครับ
(ราคาของตัวแปลงก็พอๆ กับเปลี่ยน Fornt ใหม่แหละครับ เหมาะกับท่านที่ต้องการคงสภาพเดิมๆของรถไว้)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ในรูปผมใส่ของ Yatour ตอนแรกผมใส่ไว้ในแก๊ะ
รูปภาพ
ตอนหลังก็ไปซื้อแผ่นปิดสวิทช์ มาเจาะใส่ USB. กับ Aux. ไว้ข้างปุ่ม VSC.
รูปภาพ
รูปภาพ
ส่วนกล่องตัวแปลงก็เอาไปแป๊ะไว้ข้างกล่องแอร์โดยใช้เทปกาวสองหน้าติดน่ะครับ
รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 16-02-12 -:- 11:37 

ดูเนียนกลมกลืนกับคอนโซลดีจังเลยครับ

ว่าแต่ Yatour ได้มาเท่าไรครับ   :tiny:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 17-02-12 -:- 08:32 

Mai เขียน:
ดูเนียนกลมกลืนกับคอนโซลดีจังเลยครับ

ว่าแต่ Yatour ได้มาเท่าไรครับ   :tiny:

ประมาณ 2พันกลางๆครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 18-02-12 -:- 21:51 

รบกวนคุณ josan ช่วยอธิบายขั้นตอนการเจาะรูตรงฝาปิดสวิตซ์ได้มั้ยครับ

เหมือนมีอีกแผ่นนึงประกบอยู่ด้านบน ดูเรียบร้อยดีครับ   :thankyou

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 20-02-12 -:- 09:08 

Mai เขียน:
รบกวนคุณ josan ช่วยอธิบายขั้นตอนการเจาะรูตรงฝาปิดสวิตซ์ได้มั้ยครับ

เหมือนมีอีกแผ่นนึงประกบอยู่ด้านบน ดูเรียบร้อยดีครับ   :thankyou

ช่อง USB .ในรูปผมใช้ดอกสว่านเจาะเป็นช่องธรรมดาครับ แล้วใช้ตะไบตกแต่งเอา
ส่วนช่อง AUX. ก็เจาะรูแล้วใส่ jack แบบยึดแท่นน่ะครับตามรูปเลยครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
ด้านหลังก็ทำการอุดด้วยEpoxy เพื่อเพิ่มความแข็งแรงน่ะครับ
ส่วนฝาปิดช่องสวิทช์ที่ใช้จะเป็นแบบสองชิ้นน่ะครับ คือมีกรอบ และแผ่นปิด
พอใส่เสร็จก็เลยหา Flash Memory ที่เป็นรูปกุญแจรถ TOYOTA มาใส่ด้วยเลยครับ
ในรูปเป็นขนาด 8Gb. ใช้งานกับ Yatour ได้ครับ
รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 23-02-12 -:- 18:08 
งานมีไม่ทำ เฝ้าแต่บอร์ด

รูปภาพ

ขออนุญาติยืมรูปนะครับ  

ของผมเป็นวิทยุตัวนี้ ...  มีช่องเล่นเทป หาซื้อเทปแปลงเป็น  แจ็ค  3.5 มิล  ลายสายเก็บสายดีๆ  มาต่อกับ ไอแพด  ฟังสบายใจ สบายตังในกระเป๋าครับ   :lol:  มาลองแชร์ ประสบการณ์ พอดีอ่านๆดูแล้วยังไม่มีใครทำแบบผม   :lol:  :lol:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 23-02-12 -:- 18:10 

รูปภาพ

ขออนุญาติยืมรูปนะครับ  

ของผมเป็นวิทยุตัวนี้ ...  มีช่องเล่นเทป หาซื้อเทปแปลงเป็น  แจ็ค  3.5 มิล  ลายสายเก็บสายดีๆ  มาต่อกับ ไอแพด  ฟังสบายใจ สบายตังในกระเป๋าครับ   :lol:  มาลองแชร์ ประสบการณ์ พอดีอ่านๆดูแล้วยังไม่มีใครทำแบบผม   :lol:  :lol:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 13-03-12 -:- 00:57 

^^^
^^^
เสียงออกมาเป็นยังไงมั่งเอ่ย   :tiny:

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 13-10-12 -:- 21:23 

รุ่นนี้ได้มั้ยครับ

แนบไฟล์:
2012-09-24 09.48.26.jpg
2012-09-24 09.48.26.jpg [ 58.57 KiB | เปิดดู 16487 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 24-03-13 -:- 01:47 

havana101 เขียน:
สอบถามหน่อยครับ ถ้าเป็นตัว dvd ที่ เป็น touchscreen ติดมากับ 1.8 g ไม่ทราบว่าสามารถต่อ line in ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ต่อยังไง ใครเคยทำขอรายละเอียดหน่อยนะครับ  ^^

ขอด้วยครับ

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: D.I.Y.ช่อง Aux-In (Line In) ให้วิทยุเดิมๆติดรถครับ
โพสต์โพสต์แล้ว: 27-01-14 -:- 22:08 

thank

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: D.I.Y.ช่อง Aux-In (Line In) ให้วิทยุเดิมๆติดรถครับ
โพสต์โพสต์แล้ว: 05-02-14 -:- 13:17 

สอบถามครับ

จะต่อ Aux วิทยุรถยนต์ เดิม ยังไง ช่วยทีครับ

ตามรูปเลย งง มา หลายวันแล้ว ไม่รู้จะขาไหน

http://upic.me/show/49468904

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 03-05-14 -:- 07:57 

อยากติดบ้างครับ เป็นรุ่น 1.8E ปี 2006-07 ตัวสุดท้ายก่อนเป็นนิวอัลติส ขอเพื่อน ๆ ในคลับที่ลองทำไปแล้ว ติดต่อกลับที่ 081-4477334 ด้วยนะครับ จะขอบพระคุณอย่างยิ่งเลย

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 103 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4, 5  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง