วันเวลาปัจจุบัน 24-06-19 -:- 22:55

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 3 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: อัสติสหน้าหมู2002 หาที่ซ่อมกล่องECUท่่อcatalyticและอื่นๆ
โพสต์โพสต์แล้ว: 26-07-17 -:- 22:13 
มือใหม่ป้ายแดง

รบกวนหน่อยครับ พอดีเพิ่งซื้ออัลติสมือสองมา
รุ่นหน้าหมูปี 2002 รุ่น1.8Gตัวรองท๊อป
ติดแก๊ส LPGมานานแล้ว มีอาการเสียหลายอย่าง พอเอาเข้าศุนย์ก็ให้ช่างเค้าเช็ครายการที่ต้องซ๋อมดังนี้อะครับ

1.กล่อง ECU กับท่อ catalytic เนื่องจากขึ้นไฟเตือนเครื่องยนต์ VSC TRC แต่เห็นตามบอร์ดบางที่บอกว่าซ๋อมช่างข้างนอกได้อันนี้คือไม่รู้ว่าซ๋อมอะไร เห็นเค้าบอกว่าให้หลอก oxygen sensor ตัวที่สอง หรือว่าถอดปลั๊ก VSC TRC
2.ยางแท่นเครื่องทั้งชุด
3.ลูกปืนล้อหน้าซ้ายดัง ช่างแนะนำให้เปลียนลูกปืนซ้ายขวา
4.ยางกันกระแทกโช๊คอัพขวาแตก ช่างให้เปลี่ยนยางกันกระแทกด้านขวา
5.ช่างแนะนำให้เปลี่ยนโช๊คทั้งซ้ายและขวา
6.วาล์วำไอเสียยัน เห็นช่างบอกว่าให้ส่งโรงกลึง แก้ไขวาล์ว +เปลี่ยนซีลฝาหน้า
7.สวิทซ์หน้าปัดแอร์ไม่ทำงาน
8.หน้าต่างซ้ายหลังเปิดไม่ได้

มีใครมีที่ไหนแนะนำการซ่อม กับอู่ที่ถนัดซ่อมรุ่นนี้โดยเฉพาะกล่อง ECU กับท่อ catalytic มั่งมั๊ยครับ
ขอบคุณครับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re: อัสติสหน้าหมู2002 หาที่ซ่อมกล่องECUท่่อcatalyticและอื่นๆ
โพสต์โพสต์แล้ว: 01-11-17 -:- 10:23 
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ
สักวันจะไปเปลี่ยนล้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก

สวัสดีครับ

ตัว 1.8G เป็นตัวท๊อปครับถึงมีระบบ VSC / TRC
ผมใช้ตัวเดียวกันปีเดียวกันครับ แต่ไม่ได้ติดแก๊ซ
อาการที่ศูนย์แจ้งมาผมเจอและแก้ไขดังนี้ครับ

1.กล่อง ECU กับท่อ catalytic เนื่องจากขึ้นไฟเตือนเครื่องยนต์ VSC TRC แต่เห็นตามบอร์ดบางที่บอกว่าซ๋อมช่างข้างนอกได้อันนี้คือไม่รู้ว่าซ๋อมอะไร เห็นเค้าบอกว่าให้หลอก oxygen sensor ตัวที่สอง หรือว่าถอดปลั๊ก VSC TRC
-->รถผมขึ้นไฟ 3 ดวง VSC/TRC/Engine ครับ แก้อาการเบื้องต้นด้วยการดึงขั้วแบตออกแล้วเสียบกลับไปใหม่เพื่อรีเซ็ต แต่ไม่ได้แก้ที่ปัญหาโดยตรง ซักพักก็ขึ้นแสดงอีกครับ สุดท้ายผมเอารถเข้าศูนย์เพื่อให้ใช้เครื่องมือตรวจสอบเพราะตอนแรกผมก็นึกถึง oxygen sensor เสียหรือ catalytic แต่รถผมไม่ได้ติดแก๊ซ เลยไม่มั่นใจให้ศูนย์เช็คสรุปหนักกว่าเดิมครับ เพราะศูนย์ฟันธงว่ากล่อง ECU เสีย เบิกใหม่หลายหมื่นครับศูนย์ไม่แนะนำ ผมเลยเอาไปซ่อมที่ร้านจรูญไดนาโม แถวพระราม 2 ครับเพราะใกล้บ้าน โดนไป 3000 บาทครับ อาการหายช่วงแรกแล้วกลับมาเป็นอีกครับ ผมเลยกลับไปที่ศูนย์ปรึกษา technician supervisor เจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าซ่อมมาแล้วเดี๋ยวเค้าเคลียร์แล้ว learning ให้ใหม่ อีนนี้จำเป็นอย่างมากครับ ถ้าไม่ทำพักๆอาการก็จะแสดงอีกครับ ฟันธงแล้วว่าอาการหายขาดแล้วครับ สรุปคือซ่อมเสร็จต้องกลับมาที่ศูนย์ครับ

2.ยางแท่นเครื่องทั้งชุด
-->เปลี่ยนแล้วเหมือนกันครับ แต่ผมเปลี่ยนที่ศูนย์เพราะรับประกัน 20000 กมหรือ 1 ปีครับ ไม่ได้แพงมากมาย

3.ลูกปืนล้อหน้าซ้ายดัง ช่างแนะนำให้เปลียนลูกปืนซ้ายขวา
-->ลูกปืนล้อควรเป็นคู่ซ้ายขวาพร้อมกันครับ เพราะสภาพใช้งานพอกัน รถผมเปลี่ยนคู่หลังไปแล้วครับยี่ห้อ Taiyo ถ้าจำไม่ผิด เป็นโรงงานที่ผลิตให้โตโยต้าครับ อันนี้ผมเปลี่ยนอู่ข้างนอกครับ

4.ยางกันกระแทกโช๊คอัพขวาแตก ช่างให้เปลี่ยนยางกันกระแทกด้านขวา
-->เปลี่ยนมาตอนต้นปีที่ศูนย์ครับ ควรเป็นคู่ซ้ายขวาครับ

5.ช่างแนะนำให้เปลี่ยนโช๊คทั้งซ้ายและขวา
-->ถ้าแข็งแล้ว หรือมีน้ำมันรั่วซึมควรเปลี่ยนคู่ซ้ายขวาพร้อมกันครับ พร้อมยางกันกระแทกโช๊คข้อ 4 เลยครบ

6.วาล์วำไอเสียยัน เห็นช่างบอกว่าให้ส่งโรงกลึง แก้ไขวาล์ว +เปลี่ยนซีลฝาหน้า
--> รถผมไม่ได้ติดแก๊ซเลยยังไม่เจออาการนี้ครับ

7.สวิทซ์หน้าปัดแอร์ไม่ทำงาน
-->เป็นมาแล้วเหมือนกันครับ เปลี่ยนสวิตช์ครับ ผมทำที่ศูนย์เพราะรื้อเยอะครับ ต้องถอดคอนโซลกลาง ต่อด้วยแผงลายไม้ตรงข้างเกียร์ แล้วถึงจะเลาะหน้าปัดแอร์ครับ

8.หน้าต่างซ้ายหลังเปิดไม่ได้
-->ผมเป็นที่กระจกคนขับ เปลี่ยนมอเตอร์บิ้วมา 2 ตัวละ ค่าซ่อมประมาณ 400-500 บาทครับ ทำข้างนอกได้ ร้านประดับยนต์ หรือร้านซ่อมมอเตอร์ทั้งหลาย

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: อัสติสหน้าหมู2002 หาที่ซ่อมกล่องECUท่่อcatalyticและอื่นๆ
โพสต์โพสต์แล้ว: 11-03-18 -:- 02:36 

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ผมเพิ่งได้รถ 1.8 G มือสองมาครับ กำลังเก็บข้อมูลแก้ไขข้อที่ 1 ครับผม

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 3 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง